Tiền điện không có hóa đơn?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
Hàng tháng tiền điện công ty em phuc vụ cho sản xuất kinh doanh. nhưng khoản tiền này em chỉ có phiếu thu của HTX- nên khoản này không được coi la CP hợp lệ để quyết toán thuế TNDN.VD là 10tr.
Khoản này em sẽ sử lý như thế nào khi tính giá thành sản phẩm ạ?
em có phân bổ nó vào tính giá thành SP không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

denho

Guest
Về mặt kê khai thuế thì khoản chi đó là không hợp lệ nhưng đối với kế toán thì đó vẫn là chi phí sản xuất kinh doanh thực tế của công ty em. Nếu công ty em chỉ thực hiện một hệ thống sổ thì em vẫn phân bổ vào giá thành. Dĩ nhiên lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế sẽ khác nhau. Mình có phần điều chỉnh khi lập tờ khai nộp thuế đó.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
vâng! nhưng đến cuối kỳ khoản đó em bỏ nó ra như thế nào nhỉ?
chẳng hạn em vẫn phân bổ nó vào giá thành. nhưng đến cuối kỳ lên báo cáo kết quả kinh doanh em lãi 20tr (chưa có bỏ khoản đó). vậy em phải làm thế nào vả cuối kỳ phải nộp thuế TNDN lả bao nhiêu, và lãi của em lúc này là bao nhiêu?

H

hoaly83

Trung cấp
vâng! nhưng đến cuối kỳ khoản đó em bỏ nó ra như thế nào nhỉ?
chẳng hạn em vẫn phân bổ nó vào giá thành. nhưng đến cuối kỳ lên báo cáo kết quả kinh doanh em lãi 20tr (chưa có bỏ khoản đó). vậy em phải làm thế nào vả cuối kỳ phải nộp thuế TNDN lả bao nhiêu, và lãi của em lúc này là bao nhiêu?

Nếu chi phí tiền điện 1 năm của cty là 10tr thì khi quyết toán thuế TNDN em phải loại 10tr ra khỏi chi phí hợp lý để tính thuế TNDN. Tức là khoản lãi của cty em sẽ là 30tr, thuế TNDN là 28%x30tr=8,4tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA