Nhập xuất hàng không nhập kho?

• Thread starter Nguyen Quy
  • Ngày gửi
N

Nguyen Quy

Guest
10/1/07
47
0
6
Hanoi
Xin chào các anh chị!
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp. Vì vậy có mua các sản phẩm của nguòi dân chuyển đến cho công ty và rồi công ty chuyển bán luôn. Nhiều khi hàng nhận (SP nông nghiệp) ở bến xe và người của công ty đưa đi giao luôn cho bên mua.
Vậy cho em hỏi theo các anh chị thì như vậy em nên hạch toán hàng về nhập kho rồi mới xuất hay như thế nào?
Việc công ty mua sản phẩm của nguòi dân làm ra thì có phải lên bảng kê mua hàng (bảng đó mình làm theo mẫu hay mua ở chi cụ thuế?)theo ngày không? và bảng kê bán hàng theo ngày?
Em mới vào nghề,và công ty em làm về Sx và DV các SP nông nghiệp tuoi sống nên em thấy khó quá. MOng các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em đôi dòng với. Em chân thành cảm ơn các anh chị trước!
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Tất cả các trường hợp mua hàng nông sản đều phải lập bảng kê ghi rõ số lượng, số tiền, mặt hàng, người bán, kể cả hàng chuyển tay ba. Mẫu bảng kê này phải theo qui định của nhà nước.

H

hauthi

Sơ cấp
13/11/07
9
0
1
tay ninh
Xin chào các anh chị!
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp. Vì vậy có mua các sản phẩm của nguòi dân chuyển đến cho công ty và rồi công ty chuyển bán luôn. Nhiều khi hàng nhận (SP nông nghiệp) ở bến xe và người của công ty đưa đi giao luôn cho bên mua.
Vậy cho em hỏi theo các anh chị thì như vậy em nên hạch toán hàng về nhập kho rồi mới xuất hay như thế nào?
Việc công ty mua sản phẩm của nguòi dân làm ra thì có phải lên bảng kê mua hàng (bảng đó mình làm theo mẫu hay mua ở chi cụ thuế?)theo ngày không? và bảng kê bán hàng theo ngày?
Em mới vào nghề,và công ty em làm về Sx và DV các SP nông nghiệp tuoi sống nên em thấy khó quá. MOng các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em đôi dòng với. Em chân thành cảm ơn các anh chị trước!
:wall:

theo nguyên tắc thì hàng đâu có về kho mà ban nhập kho nhỉ. thì cứ ghi nhận giá vốn và doanh thu luôn đi chứ còn chần chờ gì nữa
Các bút toán như sau:
- Nợ TK 632/ Có TK 11,112,131
- nợ TK 131/111,112/có 511,3331(nếu có)

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Quy

Guest
10/1/07
47
0
6
Hanoi
Cảm ơn các anh đã cho em ý kiến. Và em muốn hỏi là cái mẫu bảng kế đó Thuế cấp bán cho mình (như hóa đơn GTGT, có nhiều liên) hay mình chỉ cần mẫu rồi kê khai tự in được?

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Bạn phải chịu khó tìm đọc các Thông tư hướng dẫn TT 32 và TT 60, trên đó có đầy đủ các mẫu biểu mà bạn cần. Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA