Tiền thù lao được hưởng khi nộp thuế TNCN

• Thread starter mynhan
  • Ngày gửi
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Cho mình hỏi thăm khi nộp thuế thu nhập cá nhân theo các mẫu biểu dưới đây
-Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến (dùng cho cơ quan chi trả) Mẫu 01/TNCN
-Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn (dùng cho cơ quan chi trả) Mẫu 04/TNCN​
Trong các mẫu biểu này có dòng tiền thù lao đơn vị được hưởng thì mình hạch toán như sau :
Tiền thù lao đơn vị được hưởng: {(4)x 0,5%}
Nợ 3335-Thuế TN cá nhân /Có 515-Doanh thu hoạt động tài chính (Hạch toán số tiền thù lao được hưởng)
Hay phải hạch toán
Nợ 3335-Thuế TN cá nhân /711-Thu nhập khác
Xin các bạn chỉ dẫn dùm.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Nợ 3335 / Có 711 bạn ạ !

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nợ 3335 / Có 711 bạn ạ !

Bạn thobong2412 trả lời đúng rồi đấy.

Có thể trích dẫn theo hệ thống TK kế toán doanh nghiệp QD15 để bạn tham khảo nhe.
Nội dung hạch toán ở tài khoản 3335 như sau :
Cơ quan chi trả thu nhập thực hiện khấu trừ tiền thuế thu nhập cá nhân được hưởng khoản tiền thù lao tính theo tỷ lệ (%) trên số tiền thuế đối với thu nhập thường xuyên và trên số tiền thuế đối với thu nhập không thường xuyên trước khi nộp vào Ngân sách Nhà nước. Khi xác định số tiền thù lao được hưởng từ việc kê khai, khấu trừ và nộp thuế thu nhập cá nhân theo qui định, ghi :​
Nợ TK 3335 – (Thuế TN cá nhân) / Có TK 711 (Thu nhập khác)​
Khi nộp thuế thu nhập cá nhân vào ngân sách Nhà nước thay cho người có thu nhập cao, ghi :​
Nợ TK 3335 – (Thuế TN cá nhân) /Có TK 111,112​

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Bạn thobong2412 trả lời đúng rồi đấy.

Có thể trích dẫn theo hệ thống TK kế toán doanh nghiệp QD15 để bạn tham khảo nhe.
Nội dung hạch toán ở tài khoản 3335 như sau :
Cơ quan chi trả thu nhập thực hiện khấu trừ tiền thuế thu nhập cá nhân được hưởng khoản tiền thù lao tính theo tỷ lệ (%) trên số tiền thuế đối với thu nhập thường xuyên và trên số tiền thuế đối với thu nhập không thường xuyên trước khi nộp vào Ngân sách Nhà nước. Khi xác định số tiền thù lao được hưởng từ việc kê khai, khấu trừ và nộp thuế thu nhập cá nhân theo qui định, ghi :​
Nợ TK 3335 – (Thuế TN cá nhân) / Có TK 711 (Thu nhập khác)​
Khi nộp thuế thu nhập cá nhân vào ngân sách Nhà nước thay cho người có thu nhập cao, ghi :​
Nợ TK 3335 – (Thuế TN cá nhân) /Có TK 111,112​

Em xin cám ơn các bạn.

V

vanquan772003

Guest
5/5/06
43
0
0
HCM
www.trungnam.com.vn
Hạch toán hoa hồng kê khai thuế.

Chào bạn

Theo mình thì khoản thu từ hoa hồng kê khai thuế không thuộc nội dung hạch toán của TK 515, do vậy bạn hạch toán Nợ 3335/ Có 711 là hợp lý. Tuy nhiên khi hạch toán thế này thì khoản tiền phát sinh bên Có TK 3335 sẽ lơn hơn số phải nộp trên tờ khai hàng tháng, làm cho việc đối chiếu và tổng hợp vào tình hình nộp Ngân sách nhà nước năm sẽ sai ( nếu bạn không trừ hoa hồng ra).

Cty Cổ phần Thuỷ điện Trung Nam
www.trungnampower.com.vn
E: quantrungnam@yahoo.com

Cho mình hỏi thăm khi nộp thuế thu nhập cá nhân theo các mẫu biểu dưới đây
-Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến (dùng cho cơ quan chi trả) Mẫu 01/TNCN
-Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn (dùng cho cơ quan chi trả) Mẫu 04/TNCN​
Trong các mẫu biểu này có dòng tiền thù lao đơn vị được hưởng thì mình hạch toán như sau :
Tiền thù lao đơn vị được hưởng: {(4)x 0,5%}
Nợ 3335-Thuế TN cá nhân /Có 515-Doanh thu hoạt động tài chính (Hạch toán số tiền thù lao được hưởng)
Hay phải hạch toán
Nợ 3335-Thuế TN cá nhân /711-Thu nhập khác
Xin các bạn chỉ dẫn dùm.
Thanks

T

thusmic

Guest
6/5/08
4
0
0
hà nội
Các bác ơi cho em hỏi? Công ty em nộp tờ khai thuế TNCN theo mẫu nhưng cán bộ phòng thuế TNCN Cục thuế HN lại trả lời là các đơn vị nhỏ ko được hưởng thù lao nộp thuế (0,5%) như vậy có đúng ko? Nếu đúng thì được quy định ở đâu vậy? Mức Max và Min để được hưởng thù lao là bao nhiêu? Giúp em với........!!!!!

phong2v

phong2v

Guest
Các bác ơi cho em hỏi? Công ty em nộp tờ khai thuế TNCN theo mẫu nhưng cán bộ phòng thuế TNCN Cục thuế HN lại trả lời là các đơn vị nhỏ ko được hưởng thù lao nộp thuế (0,5%) như vậy có đúng ko? Nếu đúng thì được quy định ở đâu vậy? Mức Max và Min để được hưởng thù lao là bao nhiêu? Giúp em với........!!!!!
Đúng thế, mình cũng nghe thấy có đơn vị nói về vấn đề này, mà chính do 1 lãnh đạo của phòng thuế TNCN của cục thuế HN hướng dẫn, xin các bác nào có thông tư nào quy định cụ thể có thể thông báo có mọi người biết được ko.
Tuy nhiên hiện tại mình đang nộp cho 2 công ty, 1 công ty vẫn được hưởng thù lao bt, còn 1 công ty cb thuế nói ko đc, mà cả 2 cty này đều do cụ thuế QL.
Trong khi làm kê khai theo phần mềm hỗ trợ thì phần thù lao tự động nhảy số.
CÒn nếu ko làm theo phần mềm thì CB thuế nhận tờ khai ko nhận tờ khai.
KO biết là thế nào đây

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đúng thế, mình cũng nghe thấy có đơn vị nói về vấn đề này, mà chính do 1 lãnh đạo của phòng thuế TNCN của cục thuế HN hướng dẫn, xin các bác nào có thông tư nào quy định cụ thể có thể thông báo có mọi người biết được ko.
Tuy nhiên hiện tại mình đang nộp cho 2 công ty, 1 công ty vẫn được hưởng thù lao bt, còn 1 công ty cb thuế nói ko đc, mà cả 2 cty này đều do cụ thuế QL.
Trong khi làm kê khai theo phần mềm hỗ trợ thì phần thù lao tự động nhảy số.
CÒn nếu ko làm theo phần mềm thì CB thuế nhận tờ khai ko nhận tờ khai.
KO biết là thế nào đây

Bác alô cho bác Toản đi (5145169), hôm nào rảnh thì đem công văn ra CTHN xin trả lời bằng văn bản.

phong2v

phong2v

Guest
Bác alô cho bác Toản đi (5145169), hôm nào rảnh thì đem công văn ra CTHN xin trả lời bằng văn bản.
Đã giọi điện gặp hẳn cô Liên trưởng phòng thuế TNCN rùi, nhưng KQ là vẫn phải nộp cả tiền thù lao đó.
Tờ khai thì vẫn có thù lao. nhưng nộp thì nộp cả.:wall::wall:

L

littleprincess

Guest
24/5/08
13
0
0
Hanoi
Sao lại thế được, thật là bất công vô lý quá.
Bạn đọc trong thông tư 81/2004/TT-BTC quy định về phần thù lao thì thấy: tại khoản 2.1, mục IV: "- Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thuế thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp theo tỷ lệ như sau:
+ 0,5% (năm phần ngàn) đối với số thuế thu được từ thu nhập thường xuyên.
+ 1% (một phần trăm) đối với số thuế thu được từ khoản thu nhập không thường xuyên."

--> việc cty của bạn đc hưởng khoản thù lao này là đúng theo qđ không quy định doanh nghiệp lớn hay nhỏ!!!
- Ngoài ra, đối với phần thù lao đơn vị được hưởng, mình thấy: việc hạch toán phần thù lao được hưởng vào TK 711-TN khác chỉ phù hợp với trường hợp: tiền thù lao để trang trải các khoản chi phí cho tổ chức thu nộp thuế. Vậy trong trường hợp: theo chính sách của công ty là dùng để chi trả cho cá nhân có thành tích trong việc thu nộp thuế thì số tiền này phải hạch toán vào TK Phải trả khác cho cán bộ công nhân viên mới hợp lý. Và đến khi mình chi tiền cho cá nhân sẽ tất toán TK Phải trả khác cho cán bộ công nhân viên. Xin các bác cho ý kiến vớiiii

F

FCM

Sơ cấp
3/1/06
16
0
1
Hanoi
Sao lại thế được, thật là bất công vô lý quá.
Bạn đọc trong thông tư 81/2004/TT-BTC quy định về phần thù lao thì thấy: tại khoản 2.1, mục IV: "- Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thuế thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp theo tỷ lệ như sau:
+ 0,5% (năm phần ngàn) đối với số thuế thu được từ thu nhập thường xuyên.
+ 1% (một phần trăm) đối với số thuế thu được từ khoản thu nhập không thường xuyên."

--> việc cty của bạn đc hưởng khoản thù lao này là đúng theo qđ không quy định doanh nghiệp lớn hay nhỏ!!!
- Ngoài ra, đối với phần thù lao đơn vị được hưởng, mình thấy: việc hạch toán phần thù lao được hưởng vào TK 711-TN khác chỉ phù hợp với trường hợp: tiền thù lao để trang trải các khoản chi phí cho tổ chức thu nộp thuế. Vậy trong trường hợp: theo chính sách của công ty là dùng để chi trả cho cá nhân có thành tích trong việc thu nộp thuế thì số tiền này phải hạch toán vào TK Phải trả khác cho cán bộ công nhân viên mới hợp lý. Và đến khi mình chi tiền cho cá nhân sẽ tất toán TK Phải trả khác cho cán bộ công nhân viên. Xin các bác cho ý kiến vớiiii

Công ty của e cũng hạch toán vào TK phải trả khác cho cán bộ công nhân viên. Em đang băn khoăn liệu làm như vậy có được không
Xin các bác cho em ý kiến. Em cảm ơn

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đã giọi điện gặp hẳn cô Liên trưởng phòng thuế TNCN rùi, nhưng KQ là vẫn phải nộp cả tiền thù lao đó.
Tờ khai thì vẫn có thù lao. nhưng nộp thì nộp cả.:wall::wall:

Bắt nộp cả vì TT81/2004/TT-BTC hướng dẫn thù lao cho cơ quan chi trả thu nhập (Mục 4.2.1) nhưng TT60/2007/TT-BTC không hướng dẫn nữa và

2. Bãi bỏ các nội dung hướng dẫn về quản lý thuế do Bộ Tài chính ban hành trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành không phù hợp với hướng dẫn tại Thông tư này

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Bắt nộp cả vì TT81/2004/TT-BTC hướng dẫn thù lao cho cơ quan chi trả thu nhập (Mục 4.2.1) nhưng TT60/2007/TT-BTC không hướng dẫn nữa và

Mọi người xem quy định này tại Công văn số 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 của Bộ Tài chính nhé.
Hiện nay, quan điểm của cơ quan thuế là sẽ truy thu lại tiền hoa hồng này từ ngày có hiệu lực của Luật quản lý thuế (1/7/2007). Nếu như vậy, sẽ ảnh hưởng đến Quyết toán PIT và cả Quyết toán CIT năm 2007 nữa (vì là thu nhập khác mà).
Việc "nói cho rõ" này làm khổ doanh nghiệp quá!!!???

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mọi người xem quy định này tại Công văn số 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 của Bộ Tài chính nhé.
Hiện nay, quan điểm của cơ quan thuế là sẽ truy thu lại tiền hoa hồng này từ ngày có hiệu lực của Luật quản lý thuế (1/7/2007). Nếu như vậy, sẽ ảnh hưởng đến Quyết toán PIT và cả Quyết toán CIT năm 2007 nữa (vì là thu nhập khác mà).
Việc "nói cho rõ" này làm khổ doanh nghiệp quá!!!???

Bạn có file ko , up lên đi. Mình ko search được công văn này. Tks

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Bạn có file ko , up lên đi. Mình ko search được công văn này. Tks

Mình không thể up lên được thì không được quyền gửi kèm file. Mọi người cho mình địa chỉ email đi.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Trong Công văn số 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 thì DN không được hưởng 0.5% thuế TNCN nữa đâu, mà phải nộp hết 100% vào NSNN. (cái này lần trước bạn Wrong post lên rồi mà)

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Sửa lần cuối:
B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Như vậy không được hưởng 0.5% thù lao thì bây giờ kê khai trên HTTK 1.3 như thế nào được, hay lại quay lại kê khai trên mẫu Excel để bỏ dòng tính 0.5% thù lào này hả mọi người

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Như vậy không được hưởng 0.5% thù lao thì bây giờ kê khai trên HTTK 1.3 như thế nào được, hay lại quay lại kê khai trên mẫu Excel để bỏ dòng tính 0.5% thù lào này hả mọi người

mình vẫn làm theo phần mềm HTKK 1.3.0 vì trên tờ khai này có mã vạch.
Nếu bạn làm trên exel thì lấy đâu ra mã vạch, bên thuế sẽ ko nhận đâu
Mặc dù trên tờ khai của phần mềm, dòng ghi là số tiền chuyển vào NSNN là ... (đã bị trừ đi 0.5%) nhưng mình vẫn phải chuyển đủ 100% tiền vào NSNN.
Thân,