TSCĐ thuê tài chính

• Thread starter nam006
  • Ngày gửi
N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
Công ty mình có mua một xe ô tô, theo đó trả trứoc cho nhà cung cấp 50%giá trị xe số còn lại trả trong vòng 1năm thông qua vay nợ ngân hàng, kế toán trước đây hạch toán số tài sản này là tài sản thuê tài chính. Vậy cho mình hỏi hạch toán như vậy có ổn kg. Ai biết cho ý kiến giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đây là mua trả góp chứ không phải thuê tài chính do vậy hạch toán theo trường hợp mua tài sản trả góp.

N

nam006

Guest
6/9/07
22
0
0
42
TP.HCM
Nhưng ts đó đã được hạch toán vào 212 rồi và đã khấu hao được 2 năm rồi, cho mình hỏi nếu điều chỉnh lại bút toán thì điều chỉnh ntn hả bạn.?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn lập bút toán hủy số liệu trên TK212 sau đó hạch toán lại nhớ làm văn bản giải trình sửa đổi kèm theo là được.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Công ty mình có mua một xe ô tô, theo đó trả trứoc cho nhà cung cấp 50%giá trị xe số còn lại trả trong vòng 1năm thông qua vay nợ ngân hàng, kế toán trước đây hạch toán số tài sản này là tài sản thuê tài chính. Vậy cho mình hỏi hạch toán như vậy có ổn kg. Ai biết cho ý kiến giúp mình với.

Việc đầu tiên bạn phải xác định đó là tài sản thuê tài chính hay tài sản mua trả góp. Việc đó quan trọng trong việc hạch toán. Mua trả góp và thuê mua tài chính đều là một hình thức vay ngân hàng cả. Tuy nhiên có cái khác là quyền sở hữu tài sản ở hình thức thuê mua tài chính là của ngân hàng, còn hình thức mua trả góp thì là của mình.
Khi xác định được cái đó, nếu thấy sai thì bạn làm bút toán điều chỉnh thôi, không có gì cả. Mức khấu hao nếu không thay đổi thì không sao cả.
Kế toán sai là chuyện bình thường mà. Sai thì sửa, chửa thì đẻ, không đẻ bằng đường này thì cho nó ra bằng đường khác, nhưng bác sỹ khuyến cáo là nên cho ra bằng đường "chính thống"

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Nguyên văn bởi nam006

Việc đầu tiên bạn phải xác định đó là tài sản thuê tài chính hay tài sản mua trả góp. Việc đó quan trọng trong việc hạch toán. Mua trả góp và thuê mua tài chính đều là một hình thức vay ngân hàng cả. Tuy nhiên có cái khác là quyền sở hữu tài sản ở hình thức thuê mua tài chính là của ngân hàng, còn hình thức mua trả góp thì là của mình.
Khi xác định được cái đó, nếu thấy sai thì bạn làm bút toán điều chỉnh thôi, không có gì cả. Mức khấu hao nếu không thay đổi thì không sao cả.
Bạn làm như bác Gã Sẹo hưưóng dẫn đi.
Trong trường hợp thay đổi tỷ lệ khấu hao, mức khấu hao chênh lệch sẽ được phân bổ đều cho các năm còn lại. Bạn xem thêm chuẩn mực về TSCĐ nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA