Xuất hóa đơn đầu ra nhưng chưa có hóa đơn đầu vào

• Thread starter voxuanthanh
  • Ngày gửi
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Cô em gái mình hỏi minh về vấn đề xử lý tình huống khi xuất hóa đơn của công ty cô. Mình xin cả nhà cho ý kiến trước khi trả lời cô em .

" 3 công ty A-B-C thực hiện 1 quy trình mua bán như sau :

*Cty A mua 1 cái máy đai niềng thùng của công ty B với trị giá là 16,5triệu đã bao gồm thuế VAT ( Cty A chưa thanh toán tiền hàng).Vì chưa thanh toán tiền hàng nên công ty B chưa tiến hành xuất hóa đơn cho công ty A ( theo thỏa thuận sẽ xuất hóa đơn khi thanh toán hết tiền hàng).
* Công Ty A lại tiếp tục tiến hành mua bán mặt hàng đó với cty C với giá trị 20triệu( đã bao gồm VAT).Cty C yêu cầu cty A xuất hóa đơn ngay mới chịu mua hàng. Để bán được hàng Giám đốc cty A yêu cầu phải xuất hóa đơn ngay ( nhưng trên thực tế chưa có hóa đơn đầu vào của chiêc máy đai này).

Trong trường hợp như vậy là 1 kế toán bạn xử lý tình huống đó như thế nào? xin cho ý kiến với ah.

----------------------
Đừng chờ đợi những gì bạn muốn, mà hãy đi tìm chúng

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Cô em gái mình hỏi minh về vấn đề xử lý tình huống khi xuất hóa đơn của công ty cô. Mình xin cả nhà cho ý kiến trước khi trả lời cô em .

*Cty A mua 1 cái máy đai niềng thùng của công ty B với trị giá là 16,5triệu đã bao gồm thuế VAT ( Cty A chưa thanh toán tiền hàng).Vì chưa thanh toán tiền hàng nên công ty B chưa tiến hành xuất hóa đơn cho công ty A ( theo thỏa thuận sẽ xuất hóa đơn khi thanh toán hết tiền hàng).
* Công Ty A lại tiếp tục tiến hành mua bán mặt hàng đó với cty C với giá trị 20triệu( đã bao gồm VAT).Cty C yêu cầu cty A xuất hóa đơn ngay mới chịu mua hàng. Để bán được hàng Giám đốc cty A yêu cầu phải xuất hóa đơn ngay ( nhưng trên thực tế chưa có hóa đơn đầu vào của chiêc máy đai này).

Trong trường hợp như vậy là 1 kế toán bạn xử lý tình huống đó như thế nào? xin cho ý kiến với ah.

Theo mình công ty A muốn bán chiếc máy đai đó,mà bên mua yêu cầu phải xuất HD ngay mà"trên thực tế chưa có hóa đơn đầu vào của chiêc máy đai này" Thì công ty A thanh toán hết tiền hàng cho cty B để lấy HD đầu vào.
Không bít ý kiến mọi người thế nào?:pepsi:

----------------------

S

Su Su Ki

Guest
18/10/07
20
0
0
41
HCM
Nếu là mình,mình sẽ thuợng lượng với kế toán bên cty A sẽ để lại một tờ hóa đơn trước ngày mà cty B sẽ xuất hóa đơn cho cty C, sau đó cty B sẽ xuất hóa đơn cho cty C thu tiền về tiến hành thanh toán cho cty A để lấy hóa đơn về.Ý mình là vậy ko bít các bạn khác thì sao

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Nguyên văn bởi nguyenhuyen
Nếu là mình,mình sẽ thuợng lượng với kế toán bên cty A sẽ để lại một tờ hóa đơn trước ngày mà cty B sẽ xuất hóa đơn cho cty C, sau đó cty B sẽ xuất hóa đơn cho cty C thu tiền về tiến hành thanh toán cho cty A để lấy hóa đơn về.Ý mình là vậy ko bít các bạn khác thì sao

Mình cũng có ý kiến với cô em mình như thế, nhưng cô em nói xếp cô muốn bán được hàng, nhưng chưa muốn thanh toán tiền cho bên B

Thế đó , công ty B không đồng ý chừa lại Hóa đơn mà chỉ yêu cầu khi nào thanh toán tiền hết mới xuất hóa đơn.Thế có chết không chứ:wall:

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
xuanthanh ah.mình đâu có trả lời như trích dẫn của bạn đâu?

Suki ah.Theo mình thì ý kiến của bạn khó có thể thành công.:wall:

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
Mình cũng có ý kiến với cô em mình như thế, nhưng cô em nói xếp cô muốn bán được hàng, nhưng chưa muốn thanh toán tiền cho bên B
Mình nghĩ cô em của bạn nên giải thích cho sếp hiểu.Mua hàng về rồi mà chưa có HD đầu vào khi bán thì làm sao mà xuất HD đầu ra đựoc,
Nếu sếp muốn bán đi thì chỉ còn cah sếp phải thanh toán tiền hàng cho cty B để lấy HD đầu vào thui
.:wall:

Thế đó , công ty B không đồng ý chừa lại Hóa đơn mà chỉ yêu cầu khi nào thanh toán tiền hết mới xuất hóa đơn.Thế có chết không chứ:wall:

Cty B làm thế là đúng.
Bản chất ông sếp đó chưa mún thanh toán tiền hàng.Giả sử cô kế toán bên cty B đồng ý chừa lại HD.Thử hỏi điều gì sẽ sẩy ra?:wall:

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

----------------------

Chào bạn! Mình cũng đã gặp trường hợp tương tự như bạn. Theo mình thì bạn hãy thương lượng với bên cty A, nhờ họ xuất cho 1 cái fiếu xuất kho và làm thủ tục nhập tại kho cty bạn, sau đó xuất cho bên cty C như bình thường, khi nào có tiền trả thì thanh toán cho bên A và yêu cầu xuất hóa đơn, coi như là hóa đơn về sau. Cũng ko biết làm vậy có ổn không nữa? Đó là ý kiến riêng của mình thôi!

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Vấn đề này cũng có một số topic của các anh chị trước đã hướng dẫn trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau, mình hiểu vấn đề đó như thế này:
Khi nhập hàng về(tạm thời cho nó vào kho, nếu đó là hàng hóa)
I/Căn cứ phiếu nhập kho
N156:15.000.000(tạm tính)
C331:
II/Khi hóa đơn về(tức là đã thanh toán)
Nếu thực tế có chênh lệch giữa giá trên hóa đơn và giá tạm tính khi nhập kho, bạn điều chỉnh phần chênh lệch:
a/ Giá tạm tính> giá trên hóa đơn:
- Bỏ cái bút toán lúc ghi nhận theo giá tạm tính bằng bút toán âm hay còn gọi là bút toán đỏ.
N156/C331:(15.000.000)
- Ghi bút toán đúng theo giá trên hóa đơn.
N156:15tr
N133:1,5tr
C331:16,5tr
- Thanh toán
N331:16,5
C111,112:16,5

b/ Nếu giá tạm tính < giá ghi trên hóa đơn
Nợ 156: Chênh lệch thiếu
Nợ 133:
Có 331:Chênh lệch thiếu
- thanh toán
No 331
C111,112

c/ Nếu giá tạm tính = giá trên hóa đơn, chỉ cần ghi nhận thêm bút toán thuế:
Nợ 133
C331
- thanh toán
N331
C111,112
d/
Khi xuất TS đó bán thì bạn cũng xác định giá vốn(lúc bán giá vốn theo giá tạm tính), nhưng cũng phải điều chỉnh giá vốn của TS đó theo giá trên hóa đơn nếu có chênh lệch.
Nhưng chú ý điểm này:
Khi bạn xuất hóa đơn thì ngày hóa đơn bạn xuất ra phải sau ngày hóa đơn đầu vào của bạn.
Để đảm bảo hóa đơn đầu vào của bạn có ngày trước hóa đơn đầu ra thì bạn nê6n thương lượng với bên cung cấp nhé. viết trước hóa đơn cho mình rồi nhờ họ fax cho mình. khi nào thanh toán họ giao cho cũng được.
Vài điểm mình góp nhặt trên 4R cung cấp lại cho bạn.

Sửa lần cuối:
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Vấn đề này cũng có một số topic của các anh chị trước đã hướng dẫn trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau, mình hiểu vấn đề đó như thế này:
Khi nhập hàng về(tạm thời cho nó vào kho, nếu đó là hàng hóa)
I/Căn cứ phiếu nhập kho
N156:15.000.000(tạm tính)
C331:
II/Khi hóa đơn về(tức là đã thanh toán)
Nếu thực tế có chênh lệch giữa giá trên hóa đơn và giá tạm tính khi nhập kho, bạn điều chỉnh phần chênh lệch:
a/ Giá tạm tính> giá trên hóa đơn:
- Bỏ cái bút toán lúc ghi nhận theo giá tạm tính bằng bút toán âm hay còn gọi là bút toán đỏ.
N156/C331:(15.000.000)
- Ghi bút toán đúng theo giá trên hóa đơn.
N156:15tr
N133:1,5tr
C331:16,5tr
- Thanh toán
N331:16,5
C111,112:16,5

b/ Nếu giá tạm tính < giá ghi trên hóa đơn
Nợ 156: Chênh lệch thiếu
Nợ 133:
Có 331:Chênh lệch thiếu
- thanh toán
No 331
C111,112

c/ Nếu giá tạm tính = giá trên hóa đơn, chỉ cần ghi nhận thêm bút toán thuế:
Nợ 133
C331
- thanh toán
N331
C111,112
d/
Khi xuất TS đó bán thì bạn cũng xác định giá vốn(lúc bán giá vốn theo giá tạm tính), nhưng cũng phải điều chỉnh giá vốn của TS đó theo giá trên hóa đơn nếu có chênh lệch.
Nhưng chú ý điểm này:
Khi bạn xuất hóa đơn thì ngày hóa đơn bạn xuất ra phải sau ngày hóa đơn đầu vào của bạn.Để đảm bảo hóa đơn đầu vào của bạn có ngày trước hóa đơn đầu ra thì bạn nê6n thương lượng với bên cung cấp nhé. viết trước hóa đơn cho mình rồi nhờ họ fax cho mình. khi nào thanh toán họ giao cho cũng được.
Vài điểm mình góp nhặt trên 4R cung cấp lại cho bạn.

Xin chào! Trường hợp của mình cũng tương tự như trên, ghi nhận hàng nhập kho trước. VD mình mình nhập hàng từ tháng 7, rồi xuất hàng cùng hóa đơn từ tháng 7, nhưng tới tháng 11 mới có hóa đơn đỏ của số hàng hóa đó thì ko biết có được không nhỉ???????

N

nutnut

Guest
Xin lỗi!Mình không biết lên diễn đàn.cho mình được chen ngang tí nha.
Mình lên tờ khai thuế GTGT của tháng trước,không hiểu sao mình không phát hiện được,doanh thu tăng lên.gấp đôi.Bây giờ mình muốn diều chỉnh lại trong tháng.nhưng khổ nổi doanh thu của tháng này là thấp hơn giá trị tăng lên.mình làm bảng điều chỉnh theo phần mền HTKK của cuc thuế cấp.thì doanh thu bị âm.giờ mình không biết làm sao.
mình để cuối năm diều chỉnh được không?điều chỉnh theo mẩu nào?thật sự mình rối lắm rồi.mong các bạn chỉ giúp mình với.

K

kimtien

Guest
19/11/07
3
0
0
36
TP.HoChiMinh
Truong hop chenh lech giua thue thu nhap DN hoan lai va hien hanh, sao DN phai nhat thiet hach taon theo cach cua minh ma khong theo nha nuoc de de tinh toan?
Xin tra loi giup!!!!!!!1

H

Hoàng Thị Quyên

Guest

----------------------

theo mình cty A của bạn vẫn xuất được hóa đơn bán ra. Tuy nhiên khi bạn làm thủ tục mua hàng hóa với công ty B tất cả chứng từ mua bán đều có ngày tháng trước ngày tháng mà bạn bán cho cty C. Bạn nói "như thỏa thuận" vậy nghĩa là trên hợp đồng mua bán với cty B có ghi tại điều khoản thanh toán là sẽ trả hóa đơn TC khi bên bạn ttoán hết tiền hàng. Bạn phải chứng minh trên chứng từ là việc mua bán là có thật xảy ra trước khi cty bạn tiến hành bán hàng cho cty C. Việc hoàn hóa đơn(lấy hóa đơn của cty B) sẽ phải làm trong năm tài chính. Nếu bạn băn khoăn thì có thể hỏi tư vấn thuế.
Mình nghĩ không thể thương lượng được với kế toán bên cty B đâu vì họ ko có căn cứ nào mà chừa lại 1 tờ hóa đơn cho bạn, biết khi nào bạn thanh toán để xuất hóa đơn.

Sửa lần cuối:
voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Xin chào! Trường hợp của mình cũng tương tự như trên, ghi nhận hàng nhập kho trước. VD mình mình nhập hàng từ tháng 7, rồi xuất hàng cùng hóa đơn từ tháng 7, nhưng tới tháng 11 mới có hóa đơn đỏ của số hàng hóa đó thì ko biết có được không nhỉ???????

Cái này mình cũng đang băng khoăn gióng bạn.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
theo mình cty A của bạn vẫn xuất được hóa đơn bán ra. Tuy nhiên khi bạn làm thủ tục mua hàng hóa với công ty B tất cả chứng từ mua bán đều có ngày tháng trước ngày tháng mà bạn bán cho cty C. Bạn nói "như thỏa thuận" vậy nghĩa là trên hợp đồng mua bán với cty B có ghi tại điều khoản thanh toán là sẽ trả hóa đơn TC khi bên bạn ttoán hết tiền hàng.

Chỉ là thoả thuận miệng thôi chứ không bằng văn bản bạn ah

Bạn phải chứng minh trên chứng từ là việc mua bán là có thật xảy ra trước khi cty bạn tiến hành bán hàng cho cty C. Việc hoàn hóa đơn(lấy hóa đơn của cty B) sẽ phải làm trong năm tài chính
.
Mình chẳng có chứng từ gì ngoài phiếu xuất kho của cty B

Nếu bạn băn khoăn thì có thể hỏi tư vấn thuế.

Cái này không được ah! Hỏi Cán bộ thuế mệt mỏi lắm, hơn nữa cũng chẳng khác nào mình khai báo tiếp tay cho cty B trốn thuế hả

Mình nghĩ không thể thương lượng được với kế toán bên cty B đâu vì họ ko có căn cứ nào mà chừa lại 1 tờ hóa đơn cho bạn, biết khi nào bạn thanh toán để xuất hóa đơn.[/QUOTE
]

Đúng vậy bạn ạh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA