Thuế TNDN từ chuyển quyền SDĐ, chuyển quyền có phải là mua bán đất không?

• Thread starter LeThuThuy
  • Ngày gửi
L

LeThuThuy

Guest
7/4/06
45
0
6
TP.HCM
Các vị tiền bối ơi cho em hỏi, em đọc trong Luật thuế TNDN thấy có phần "xác định thu nhập chịu thuế và thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất và chuyển quyền thuê đất" nhưng em chưa hiểu lắm về phần này.
"Chuyển quyền" ở đây mình có thể hiểu như "mua bán" phải không ạ, chẳng hạn như DN A là DN kinh doanh bất động sản, họ mua nhà và bán lại cho đối tượng B, họ phải làm thủ tục sang nhượng quyền sử dụng đất và căn nhà của họ cho đối tượng B, việc sang nhượng này được gọi là "chuyển quyền sử dụng đất và chuyển quyền thuê đất" có phải không ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các vị tiền bối ơi cho em hỏi, em đọc trong Luật thuế TNDN thấy có phần "xác định thu nhập chịu thuế và thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất và chuyển quyền thuê đất" nhưng em chưa hiểu lắm về phần này.
"Chuyển quyền" ở đây mình có thể hiểu như "mua bán" phải không ạ, chẳng hạn như DN A là DN kinh doanh bất động sản, họ mua nhà và bán lại cho đối tượng B, họ phải làm thủ tục sang nhượng quyền sử dụng đất và căn nhà của họ cho đối tượng B, việc sang nhượng này được gọi là "chuyển quyền sử dụng đất và chuyển quyền thuê đất" có phải không ạ ?

Nếu giải thích thì rất dài và chưa hẵn bạn đã hiểu hết được. Thế này nhé, bạn load Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 trong diễn đàn về rùi xem PHẦN C nha, chi tiết luôn đó.

Bạn vào đây: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=18404

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hình như cái Thông tư này không còn hiệu lực nữa thì phải tiger.

Đúng rùi, nhưng mình muốn cho bạn ấy đọc để hiểu thôi. Vì bạn ấy thắc mắc nó là cái gì đó mà.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đối với đất là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước làm đại diện vì vậy mọi người sử dụng đất không có quyền sở hữu mà chỉ có quyền sử dụng hoặc quuyền thuê đất để sử dụng vì vậy chuyển quyền tức là chuyển cái quyền sử dụng của tôi cho người khác sử dụng do vậy quyền sở hữu không thay đổi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA