hàng tồn kho bị âm

• Thread starter hauthi
  • Ngày gửi
H

hauthi

Sơ cấp
13/11/07
9
0
1
tay ninh
các anh chi oi hàng tồn kho của em bị âm số dư cuối kỳ sẽ ảnh hưởng như thế nào đến báo cáo tài chính và báo cáo thuế. anh chị cứu em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Trời làm ăn gì lạ vậy trời hàng mà bị âm thì hàng đâu mà xuất.Nhà còn có 02 đôi dép mà xuất 03 đôi thì đôi kia ở đâu ra xuất trời.
Đa số kế toán kho chuyên vô ý ở chổ khi hàng về ko nhập kho cứ xuất ào ào cuối cùng lên xuất nhập tồn bị âm mới chạy lung tung.Vd hàng mua về không ghi vào phiếu nhập lấy hàng đó xuất luôn lại ghi vào phiếu xuất thì âm là cái chắc.
Vd trong kho còn 02 đôi dép mua về một đôi nửa ko nhập kho mà ghi phiếu xuất 03 đôi dép thế là âm rồi.
Kiểm tra lại chứng từ mua vào xem thử có thiếu chứng từ nhập nào ko?
Hàng thừa sử dụng ko hết ko nhập lại kho đi xuất lần nửa là âm rồi.

C

cuong200281

Trung cấp
1/10/07
77
0
0
42
Hải Phòng
Bạn không lên khẳng định như vậy? Như công ty mình đây nhập khối lượng hàng rất lớn = 1 loại cân. Nhưng khi bán ra lại dùng loại cân khác. Loại cân bán ra chi tiết hơn dẫn đến trường hợp hàng bị âm lượng do chênh lệch. Theo mình bạn làm 1 biên bản xác nhận hàng đó 2 bên ký..Và nhớ lưu lại giải trình với cơ quan thuế. Còn về phần chênh lệch xử lý theo tài khoản là OK. Chúc thành công!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
các anh chi oi hàng tồn kho của em bị âm số dư cuối kỳ sẽ ảnh hưởng như thế nào đến báo cáo tài chính và báo cáo thuế. anh chị cứu em với

- Xét về mặt tích cực nhá.
Đây là trường hợp nhập hàng và xuất hàng không theo đơn vị tính chuẩn. Nên mới dẫn đến hàng tồn kho cuối kì bị âm (-)
Ví dụ: Nhập 1 bao xi măng 50kg vào kho. Khi nhập kế toán ghi nhập 1 bao. Nhưng khi xuất lại ghi xuất 50 kg ==> số dư cuối kì = âm ( - 49 bao)
Trường hợp này ảnh hưởng đến giá thành sản xuất và giá bán. Nên làm sai lệch báo cáo tài chính ==> Sửa lại khẩn trương.

- Xét về mặt tiêu cực nhá.
Hàng trong kho không có nhưng vẫn xuất hóa đơn. Dẫn đến doanh thu ảo và hàng tồn kho âm.
Trường hợp này thì ..... hihihiih bạn tự xử nhá :bigok::bigok:
Chào thân ái heheh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA