Chờ thuế hối thì mới nộp tiền phạt chậm, có sao không?

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cty em nhận giấy thông báo nộp phạt, nay sếp đồng ý nộp số tiền thuế GTGT đầu ra còn số tiền phạt do nộp chậm thì để lại chưa nộp.Ý sếp muốn là để xem bên cục Thuế họ có đả động gì không, nếu hối thì đóng>Em thìmuốn nộp chứ dây dưa rồi trước sau gì mình cũng nộp thôi. Có ai hiểu luật tư vấn nhanh giúp em dzụ này về quy định ko nộp phạt thì số tiền này sẽ ntn ạ? có bị phạt thêm hay bị gì ko???
Còn nữa, em kê khai trên tờ kê đầu vào phần hóa đơn mua vào của xe otô và đã nộp lên thuế rồi, hôm trước đi họp thì bên thuế có nói mấy hđơn mua TSCĐ thì kê vào nhưng không phải mục 1(hđơn đầu vào hh GTGT phát sinh trong kỳ) mà phải kê ở mục 4(Hđơn TSCĐ mua vào chưa p/s dthu)...vậy em để luôn ko thay đổi (dù biết là kê khai rồi nhưng chỉ bị sai mục thôi) hay cứ để im vậy???
Mong cả nhà giúp em!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cty em nhận giấy thông báo nộp phạt, nay sếp đồng ý nộp số tiền thuế GTGT đầu ra còn số tiền phạt do nộp chậm thì để lại chưa nộp.Ý sếp muốn là để xem bên cục Thuế họ có đả động gì không, nếu hối thì đóng>Em thìmuốn nộp chứ dây dưa rồi trước sau gì mình cũng nộp thôi. Có ai hiểu luật tư vấn nhanh giúp em dzụ này về quy định ko nộp phạt thì số tiền này sẽ ntn ạ? có bị phạt thêm hay bị gì ko???

Bạn có thể nói rõ ra là quyết định thế nào và con số cụ thể không?

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
ý em hỏi là em muốn nói sếp cho thủ quỹ chi tiền để nộp tiền phạt (nộp chậm) và chi tiền nộp thuế (tháng 7,8) chứ hiện nay sếp chỉ đồng ý chi tiền nôph thuế tháng 7,8 thôi.Phải nói sao thì sếp hiểu là nếu ko nộp phạt thì sẽ bị .... để sếp hiểu í!!!
thuế nộp là 17.273.000
thuế phạt : 432.000
do số tiền phạt ko lớn nên em muốn nộp luôn, tất nhiên phải có sự đồng ý của sếp nhưng ko biết giải thích nếu ko nộp phạt sẽ ntn?VD tiền nộp phạt bị phạt thêm hay ntn đó...nhanh nhanh giúp em đi

Sửa lần cuối:
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
có gì đâu mà bạn giải thích ko được, Bạn lấy thông tư 60 đưa cho sếp xem. Nếu bạn để càng lâu thì số tiền sẽ tăng lên, đến một lúc nào đó cơ quan thuế sễ không chế cty đó.
Bạn mau mau đế kho bạn nộp phạt đi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ý em hỏi là em muốn nói sếp cho thủ quỹ chi tiền để nộp tiền phạt (nộp chậm) và chi tiền nộp thuế (tháng 7,8) chứ hiện nay sếp chỉ đồng ý chi tiền nôph thuế tháng 7,8 thôi.Phải nói sao thì sếp hiểu là nếu ko nộp phạt thì sẽ bị .... để sếp hiểu í!!!
thuế nộp là 17.273.000
thuế phạt : 432.000
do số tiền phạt ko lớn nên em muốn nộp luôn, tất nhiên phải có sự đồng ý của sếp nhưng ko biết giải thích nếu ko nộp phạt sẽ ntn?VD tiền nộp phạt bị phạt thêm hay ntn đó...nhanh nhanh giúp em đi
Em cho sếp em 1 cuốn luật QLT và bảo sếp bỏ bới thời gian đọc 1 tí là sếp đồng ý nộp ngay ấy mà, em làm thử mà xem.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Khó nên mới phải post câu hỏi lên vì sếp ko hiểu về số tiền phạt mà ko nộp phạt thì ntn.Đợt vừa rồi mình với sếp có đi họp thuế người ta nói chung chung thôi nhưng sếp hiểu và về nói mình đi nộp thuế của tháng 7,8 đó chứ.Nhưng ác cái ko chịu nộp luôn tiền phạt lại cư lằng nhằng bảo cứ nộp tiền thuế trước, phạt nộp sau.Mà mình thì mới đi làm cũng hiểu luật nhưng về cái khoản phạt của tiền phạt thì ko biết nên có ai biết chỉ giúp mình(vì trong sách chỉ nói:nếu ko nộp thuế sẽ bị v..v nhưng cty mình nộp rồi chỉ chừa tiền nộp phạt lại thôi nên ko biết bên thuế xử ntn? vậy nhờ diễn đàn ai biết chỉ giúp mình với!)

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Sếp bạn hiểu rồi mà còn như vậy thì ...bó tay. Nộp phạt có hơn 400k mà cũng khó khăn thế ah. Ko nộp phạt chậm thì sau này số tiền phạt càng tăng lên theo thời gian vả lại chính điều đó có thể sẽ có lúc gây khó khăn cho công ty bạn khi làm việc với thuế đó.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cho sếp em 1 cuốn luật QLT và bảo sếp bỏ bới thời gian đọc 1 tí là sếp đồng ý nộp ngay ấy mà, em làm thử mà xem.
Ặc bác mà làm như thế thì chẳng những sếp không thèm đọc mà có khi còn cho là mình chơi sock nữa, theo tớ bạn cứ giả khờ một chút hỏi sếp em nghe nói thế này,... rùi tìm mấy cái đoạn trích nộp phạt nói em không hiểu sếp giảng cho em cái này nghĩa là sao? hình như cty mình cũng bị thì phải là ok!!!!!!!!!:bigok:

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
vậy cho mình hỏi "tăng theo thời gian" là tăng mấy % vậy? VD nếu chậm nộp thuế phạt 0.05%(/ngày) x stiền thuế phải nộp, còn phạt thì vẫn 0.05% hay ở mức khác???

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
tiền phạt chậm nộp = tiền thuế phải nộp x 0.05% x số ngày chậm nộp.
Nhưng bảo sếp bạn nộp luôn đi cho xong, chứ ko thì thỉnh thoảng lại phải nhận 1 cái ...thông báo nộp chậm thuế, có mấy trăm ngàn mà cũng bị nhức đầu.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Nếu quá thời hạn nộp thì cơ quan thuế sẽ trích tiền trên Tài khoản ngân hàng cty bạn đấy,

M

minhquangtc

Guest
19/11/07
2
0
0
39
Hà Nội
chào bạn

những gì mà bạn bảo là để "im" thì nên xem lại, các văn bản hướng dẫn thế nào thì nên làm vậy tránh những thủ tục sửa chữa, giải trình sau này ( phức tạp và mệt lém). Còn việc sử phạt thuế GTGT thì bạn nói chung chung quá, tui chưa thấy rõ, có thể lấy số liệu dẫn chứng cái ( zí zụ thui ). ok

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Còn nữa, em kê khai trên tờ kê đầu vào phần hóa đơn mua vào của xe otô và đã nộp lên thuế rồi, hôm trước đi họp thì bên thuế có nói mấy hđơn mua TSCĐ thì kê vào nhưng không phải mục 1(hđơn đầu vào hh GTGT phát sinh trong kỳ) mà phải kê ở mục 4(Hđơn TSCĐ mua vào chưa p/s dthu)...vậy em để luôn ko thay đổi (dù biết là kê khai rồi nhưng chỉ bị sai mục thôi) hay cứ để im vậy???
Mong cả nhà giúp em!!!
Đọc bài của bạn taoxanh trích dẫn cho bạn một đoạn này thuộc mục E.Thủ tục xử phạt và thi hành quyết định xử phạt vi phạm PL về thuế đối với người nộp thuế của NĐ98-2007/NĐ-CP ns để bạn tham khảo:

VII.Chấp hành quyết định xử phạt VPHC:

1.Cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải chấp hành quyết định xử phạt VPPL về thuế trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày đc giao quyết định xử phạt, trừ trường hợp PL có quy định khác.
................
2.3.Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại KBNN được ghi trong QĐ xử phạt , trừ TH đã nộp tiền tại chỗ.
...............
3.Nếu cá nhân, tổ chức bị xử phạt không tự nguyện chấp hành trong thời hạn quy định tại điểm 1 mục này thì bị cưỡng chế thi hành.

4.Hoãn chấp hành QĐ phạt tìên...............Cái này cty bạn ko dùng được nên mình ko trích nữa(do số tiền phạt dưới 500K)

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
mình cám ơn các bạn nhiều nhé, mình qua hù sếp rằng mình đi hỏi nhiều chỗ lắm rùi người ta bảo không nộp tiền thì ssos tiền đó vẫn bị tính =số tiền phạt x 0.05%/ngày nên sếp bảo thôi nộp luôn đi.Hihi, đỡ khổ dễ sợ vì mình biết không bao nhiêu nhưng để dây dưa rồi bị thuế tăm tia thì 'khó sống' nên nộp cho khỏe đầu. Một lần nữa thank mọi người nhìu nhé!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.