Vay tiền ngân hàng bổ sung vốn

• Thread starter thuycauloc
  • Ngày gửi
T

thuycauloc

Guest
19/11/07
11
0
1
42
Hà Nội
Mình là thành viên mới xin mọi người giúp đỡ. mình có một nghiệp vụ thế này:
Công ty mình vay vốn ngân hàng để bổ sung vốn điều lệ, vậy mình hạch toán như thế nào? Nợ 112/có 341 có phải không? vậy còn TK 411 thì hạch toán như thế nào (vì bổ sung vốn nên phải liên quan đến 411). Xin giúp giùm...

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu công ty đứng ra vay thì hạch toán vào TK vay thôi, không điều chỉnh gì ở TK 411 (Nguồn vốn kinh doanh), đây không gọi là bổ sung vốn kinh doanh mà là huy động vốn kinh doanh từ nguồn ngoài, lưu ý trường hợp này chi phí lãi vay không được tính vào chi phí chịu thuế TNDN.

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam
Nếu công ty đứng ra vay thì hạch toán vào TK vay thôi, không điều chỉnh gì ở TK 411 (Nguồn vốn kinh doanh), đây không gọi là bổ sung vốn kinh doanh mà là huy động vốn kinh doanh từ nguồn ngoài, lưu ý trường hợp này chi phí lãi vay không được tính vào chi phí chịu thuế TNDN.

Bạn giải thích rõ dùm vì sao " chi phí lãi vay không được tính vào chi phí chịu thuế TNDN".:alcon:

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn giải thích rõ dùm vì sao " chi phí lãi vay không được tính vào chi phí chịu thuế TNDN".:alcon:
Nếu vốn thực góp đã đủ so với vốn điều lệ khi đăng ký KD thì lãi vay sẽ đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN, còn nếu chưa góp đủ thì lãi vay sẽ ko đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN bạn ah.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông

Kiểu như vốn đăng ký góp đủ và quỹ tồn còn nhiều vẫn đi vay thì tiền lãi vay k được tính vào chi phí hợp lý ( mình nghe thấy mọi người bảo thế) .

T

thuycauloc

Guest
19/11/07
11
0
1
42
Hà Nội
Nếu vốn thực góp đã đủ so với vốn điều lệ khi đăng ký KD thì lãi vay sẽ đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN, còn nếu chưa góp đủ thì lãi vay sẽ ko đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN bạn ah
Bạn ơi cty mình đã nộp đủ vốn điều lệ, và vay thêm ngân hàng để tăng vốn điều lệ thì phải hạch toán thế nào đây? giúp mình nhá

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu vốn thực góp đã đủ so với vốn điều lệ khi đăng ký KD thì lãi vay sẽ đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN, còn nếu chưa góp đủ thì lãi vay sẽ ko đc tính vào chi phí chịu thuế TNDN bạn ah
Bạn ơi cty mình đã nộp đủ vốn điều lệ, và vay thêm ngân hàng để tăng vốn điều lệ thì phải hạch toán thế nào đây? giúp mình nhá
Nếu tăng vốn điều lệ thì bạn vẫn hạch toán bình thường N112/C411 nhưng trước hết là phải làm thủ tục tăng vốn điều lệ trên sở KHĐT và thông báo cho CQ thuế trwocs đã nhé.
Còn nếu chỉ vay để kinh doanh thì ko cần làm thủ tục gì, chỉ hạch toán bình thường N112/C311, 341....

T

thuycauloc

Guest
19/11/07
11
0
1
42
Hà Nội
Nếu tăng vốn điều lệ thì bạn vẫn hạch toán bình thường N112/C411 nhưng trước hết là phải làm thủ tục tăng vốn điều lệ trên sở KHĐT và thông báo cho CQ thuế trwocs đã nhé.
Còn nếu chỉ vay để kinh doanh thì ko cần làm thủ tục gì, chỉ hạch toán bình thường N112/C311, 341....[/QUOTE]

Nh­ưng như thế thì Cty mình vay ngân hàng để tăng vốn điều lệ thì hạch toán là N112/C341 và N112/C411 à? vậy là trong sổ kế toán TK 112 lại tăng gấp đôi. nếu ghi đơn lên 411 thì không có bút toán đơn nào cả (mình dùng PM ktoán Fast Accoungting)

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Nếu bạn vay ngân hàng để bổ xung vốn điều lệ thì không được đâu.

Bởi vì khi làm thủ tục tăng vốn điều lệ với cơ quan có thẩm quyền bạn phải chứng minh nguồn gốc và số vốn đó phải nằm ngoài tài sản của công ty.

T

thuycauloc

Guest
19/11/07
11
0
1
42
Hà Nội
Bởi vì khi làm thủ tục tăng vốn điều lệ với cơ quan có thẩm quyền bạn phải chứng minh nguồn gốc và số vốn đó phải nằm ngoài tài sản của công ty

Vậy à? Cảm ơn bạn nhìu nhá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA