Kê khai thuế TNDN do CQSD đất

• Thread starter nguyenbinhnhi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Mọi người cho mình hỏi khi cty TNHH chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà, theo luật mới phải kê khai riêng, vậy cho mình hỏi hồ sơ kê khai gồm những gì? thời hạn nộp hồ sơ kê khai kể từ ngày ký HĐ chuyển nhượng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Mọi người cho mình hỏi khi cty TNHH chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà, theo luật mới phải kê khai riêng, vậy cho mình hỏi hồ sơ kê khai gồm những gì? thời hạn nộp hồ sơ kê khai kể từ ngày ký HĐ chuyển nhượng?

4. Khai thuế thu nhập doanh nghiệp theo từng lần phát sinh chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất:
4.1. Tổ chức kinh doanh không phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất thực hiện khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo từng lần phát sinh chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất.
Trường hợp tổ chức kinh doanh phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất muốn nộp thuế theo từng lần phát sinh thì được quyền khai thuế như tổ chức không phát sinh thường xuyên hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất.
4.2. Hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp theo từng lần chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất là Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp từ chuyển quyền sử dụng, chuyển quyền thuê đất theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này.
4.3. Căn cứ vào hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp từ hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất, cơ quan thuế ghi nhận số thuế phải nộp theo hồ sơ khai thuế hoặc điều chỉnh số thuế phải nộp hoặc xác nhận trường hợp không chịu thuế và thông báo cho người nộp thuế biết trong thời hạn ba ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ. Thông báo được gửi trực tiếp cho người nộp thuế hoặc gửi theo hồ sơ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất qua cơ quan tài nguyên môi trường theo cơ chế một cửa liên thông.

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi chi tiết hơn một chút, mình cũng đã đọc TT60 và mẫu 02/TNDN, nhưng thời hạn nộp có phải cùng tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý ko, hay là bao lâu kể từ ngày ký HĐ. Hai là gửi tờ khai đó có phải kèm hồ sơ gì nữa ko (có phải photo giấy tờ gì gửi kèm ko?). Hơn nữa trong HĐ lại ghi rõ người nhận chuyển quyền phải nộp các loại thuế chuyển quyền và lệ phí trước bạ nên cty mình ko đi làm thủ tục vì vật ko có đủ các thông tin để điền vào tờ khai. Đợi Bên nhận chuyển nhượng họ làm thủ tục sang tên xong mình mới làm tờ khai thì ko biết có bị muộn ko?
Giúp mình với nhé

T

thanhhung

LQT
Cho mình hỏi chi tiết hơn một chút, mình cũng đã đọc TT60 và mẫu 02/TNDN, nhưng thời hạn nộp có phải cùng tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý ko, hay là bao lâu kể từ ngày ký HĐ. Hai là gửi tờ khai đó có phải kèm hồ sơ gì nữa ko (có phải photo giấy tờ gì gửi kèm ko?). Hơn nữa trong HĐ lại ghi rõ người nhận chuyển quyền phải nộp các loại thuế chuyển quyền và lệ phí trước bạ nên cty mình ko đi làm thủ tục vì vật ko có đủ các thông tin để điền vào tờ khai. Đợi Bên nhận chuyển nhượng họ làm thủ tục sang tên xong mình mới làm tờ khai thì ko biết có bị muộn ko?
Giúp mình với nhé
Thời hạn:
Chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế.
Hồ sơ:
Hồ sơ khai thuế đối với đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế bao gồm:
a) Tờ khai thuế;
b) Hoá đơn, hợp đồng và chứng từ khác liên quan đến nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.
Công ty bạn thuộc diện nộp thuế TNDN cho hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, trong mẫu 02/TNDN không nói đến thuế chuyển quyền và lệ phí trước bạ, tuy nhiên có mục 5.7 Số thuế phải nộp theo biểu thuế lũy tiến từng phần: mục này bạn phải tham khảo TT128 để biết thêm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA