Khi TSCD đã khấu hao hết.

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Chào các bạn. Mình muốn hỏi khi TSCD đã khấu hao hết, nhưng vẫn dùng được thì có nhất thiết phải thanh lý, nhượng bán ko? hay vẫn giữ để dùng và thôi trích KH?
Và trong bảng theo dõi TSCD trong năm thì nó được cho vô cột TSCD giảm trong năm đúgn ko?
mong các bạn giúp, mình mới vô nghề ..híchíc

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn. Mình muốn hỏi khi TSCD đã khấu hao hết, nhưng vẫn dùng được thì có nhất thiết phải thanh lý, nhượng bán ko? hay vẫn giữ để dùng và thôi trích KH?
Và trong bảng theo dõi TSCD trong năm thì nó được cho vô cột TSCD giảm trong năm đúgn ko?

Đối với TSCĐ khi đã khấu hao hết mà vẫn tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh, thì bạn cần lập một sổ theo dõi cho nó thôi, chứ không nhất thiết phải bán thanh lý. Khi đã khấu hao hết thì bạn ghi giảm TS đó trên sổ nhưng vẫn lập bảng theo dõi nhé.:bigok:
Thân!

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Đối với TSCĐ khi đã khấu hao hết mà vẫn tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh, thì bạn cần lập một sổ theo dõi cho nó thôi, chứ không nhất thiết phải bán thanh lý.
Nhất trí, điều này bác đúng

Khi đã khấu hao hết thì bạn ghi giảm TS đó trên sổ

mà trên sổ nào bác? sổ chi tiết hay sổ cái?
Lúc đó định khoản thế nào hả bác?

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Ghi giảm tài sản: Nợ TK 214, Có TK 211.

Mình thấy trong kế cấu và phưong pháp hạch toán TK 211, 214 không có trường hợp ghi giảm nguyên giá, cũng như hào mòn khi tài sản cố định đã khấu hao hết.

N

nguyenthithieu

Guest
19/11/07
4
0
1
36
Hai duong
khi TSCĐ đã khấu hao hết không nhất thiết phải thanh lý, cũng không cần phải tính khấu hao TSCĐ đó nữa

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Mình thấy trong kế cấu và phưong pháp hạch toán TK 211, 214 không có trường hợp ghi giảm nguyên giá, cũng như hào mòn khi tài sản cố định đã khấu hao hết.

Thế khi thanh lý bác hạch toán sao ạ bác T?! :freddy:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đề nghị các bạn tự nghiên cứu bằng tài liệu những câu hỏi dạng lý thuyết thế này nhằm tránh loãng diễn đàn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Ờ ờ.... không có nhỉ, ừ thì cứ để trên 211 để theo dõi vậy hì hì....

Sửa lần cuối:
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Đề nghị các bạn tự nghiên cứu bằng tài liệu những câu hỏi dạng lý thuyết thế này nhằm tránh loãng diễn đàn.
Ối trời, dạo này e thấy bác Hyper toàn... spam ko ah! :wall:

Đối với TSCĐ khi đã khấu hao hết mà vẫn tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh, thì bạn cần lập một sổ theo dõi cho nó thôi, chứ không nhất thiết phải bán thanh lý. Khi đã khấu hao hết thì bạn ghi giảm TS đó trên sổ nhưng vẫn lập bảng theo dõi nhé.:bigok:Thân!

Khi đã khấu hao hết nhưng vẫn chưa thanh lý mà bạn ghi giảm TS trên sổ --> Bảng cân đối kế toán 211 sẽ giảm ---> chỉ tiêu TSCĐ bị phản ánh ko đúng.
Ke kè, bạn chỉ ghi giảm nguyên giá TSCĐ khi nó ko còn là TS của cty bạn nữa.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Theo ý kiến của RK thì khi TSCĐ đã khấu hao hết thì:
Vân giữ nguyên, không ghi giảm-tăng về sổ sách kế toán cả, khi thanh lý mới ghi bút toán.... thôi!
Lúc này tài sản cũng hết trích khấu hao, vì đã trích đủ rồi, mà có trích khấu hao cũng bằng thừa mấy bác thuế vẫn xuất toán.

Trường hợp này cũng giống công cụ dụng cụ nhiều khi nó vẫn sử dụng dài dài mà giá trị đã được đưa vào chi phí từ xa xưa!

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn

TSCĐ đã khấu hao hết, cần phải thanh lý hoặc nhượng bán thì hạch toán giảm TSCĐ, còn TSCĐ đó vẫn sử dụng cho sản xuất kinh doanh thì vẫn theo dõi, quản lý như tài sản chưa khấu hao hết, định kỳ cũng phải kiểm kê. Nhưng khác là không khấu hao nữa.
Trong bảng theo dõi TSCD trong năm, không ghi giảm TSCĐ này.

To : bạn tamnt07! hehehehe trao đổi để hiểu thêm nhé.
To : bạn NAA07 ! sao hôm nay gặp được 2 bạn XXX07 ở 1 thread nhỉ, may mắn đấy!

T

Trường Anh

Guest
2/5/06
5
0
0
41
TP.HCM
Tuy rang kếtcấu và phưong pháp hạch toán TK 211, 214 không có trường hợp ghi giảm nguyên giá nhung o tren Can doi Ke toan TK 214 dược ghi dưới hình thức số âm nên Tổng TS không bị ảnh hưởng và do đó lúc khấu hao hết bạn không cần phải ghi giảm TSCĐ. mình nghĩ vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA