chiết khấu thanh toán ????????

• Thread starter thaivancuong
  • Ngày gửi
T

thaivancuong

Guest
11/11/07
2
0
0
37
TPHCM
Trong hoạt động mua bán hàng hoá, dịch vụ .... có khi chúng ta fải chiết khấu thanh toán cho khách hàng hoặc được hường chiết khấu thanh toán từ người bán

KHi mình tham khảo trong các Quyết định hay các thông tư hướng dẫn đều ghi định khoản là:

bên mua: chiết khấu thanh toán được ghi vào Doanh thu hoạt động tài chính 515 ------> nếu mình ghi giảm giá gốc của hàng mua vào thì có được ko ạ ? Nếu ko được thì cho mình bít lý do vì sao ko được nhe'

bên bán: chiết khấu thanh toán được coi là chi fí tài chính ghi vào TK 635 ---> sao chúng ta ko ghi tăng giá vốn hàng bán 632 hay ghi vào chi fí bán hàng 641 ? Nếu ko được thì cho mình bít lý do nhe' .

thanks mấy pro nhìu ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
kapo

Trong hoạt động mua bán hàng hoá, dịch vụ .... có khi chúng ta fải chiết khấu thanh toán cho khách hàng hoặc được hường chiết khấu thanh toán từ người bán

KHi mình tham khảo trong các Quyết định hay các thông tư hướng dẫn đều ghi định khoản là:

bên mua: chiết khấu thanh toán được ghi vào Doanh thu hoạt động tài chính 515 ------> nếu mình ghi giảm giá gốc của hàng mua vào thì có được ko ạ ? Nếu ko được thì cho mình bít lý do vì sao ko được nhe'

bên bán: chiết khấu thanh toán được coi là chi fí tài chính ghi vào TK 635 ---> sao chúng ta ko ghi tăng giá vốn hàng bán 632 hay ghi vào chi fí bán hàng 641 ? Nếu ko được thì cho mình bít lý do nhe' .

thanks mấy pro nhìu ^^

Bạn phải hiểu bản chất của CKTT. CKTT chỉ được áp dụng tùy theo chính sách của người bán. VD: để khuyến khích người mua TT nhanh, người bán áp dụng CKTT cho những người mua thanh toán tiền hàng trước một thời hạn nào đó...

Do vậy, nếu người mua TT cho người bán trước hạn sẽ được hưởng CKTT, còn nếu TT trễ sẽ không được hưởng CKTT nữa. CKTT chỉ là một chính sách khuyến khích TT nhanh của bên bán, nó không ảnh hưởng đến giá vốn của bên bán và chi phí mua hàng của bên mua. Vì vậy hạch toán CKTT vào CP tài chính của bên bán và DT tài chính của bên mua là đúng, không thể hạch toán vào giá vốn của bên bán và giá gốc hàng mua của bên mua được.

T

^Tien^

Guest
27/7/07
20
0
0
TP.HCM
sẵn đây các bạn cho mình hỏi luôn nha, mình là kế toán mới vào nghề thôi, nên ko rành lắm. cty mình mua hàng của cty khác, người ta xuất hđ hàng , rồi xuất thêm cái hóa đơn (phiếu mua hàng tại siêu thị, khuýên mãi ko thu tiền). hđ khuyến mãi này mình vẫn xuất cho cty khác nội dung y chang những gì trong (....), và mình hạch toán là
. khi nhập vào: N 156,N 1331/C 711
.Khi xuat ra: N 632/C 156
các bạn coi thử dùm mình, hạch toán như vậy đã đươcc chưa? hay hạch toán bằng cách nào? thanks các bạn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA