Hợp đồng mượn nhà????

• Thread starter Ngọc Phụng
  • Ngày gửi
N

Ngọc Phụng

Guest
Các bạn cho mình hỏi, công ty mình thuê văn phòng hàng tháng, trong hợp đồng có nói công ty mình đóng tiền thuế cho bên cho thuê nhà nhưng vì công ty mình không muốn nộp thuế và lấy chi phí thuê nhà nên bây giờ công ty mình làm hợp đồng mượn nhà được không?nếu làm hợp đồng cho mượn nhà thì chủ nhà không phải đóng thuế chứ?
Mong các bạn giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Theo mình: Cho mượn -> ko đc tiền -> lấy đâu ra mà đóng thuế.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bạn cho mình hỏi, công ty mình thuê văn phòng hàng tháng, trong hợp đồng có nói công ty mình đóng tiền thuế cho bên cho thuê nhà nhưng vì công ty mình không muốn nộp thuế và lấy chi phí thuê nhà nên bây giờ công ty mình làm hợp đồng mượn nhà được không?nếu làm hợp đồng cho mượn nhà thì chủ nhà không phải đóng thuế chứ?
1. Bạn vẫn hạch toán tiền thuê nhà vào sổ sách để xác định đúng lợi nhuận kế toán, khi làm quyết toán tính toán thuế TNDN để báo cáo thì loại số tiền này ra.
2. Chi cục thuế tại địa phương tôi tính tỷ lệ GTGT để tính thuế nộp khi mua hóa đơn lẻ của hoạt động cho thuê nhà là vào khoảng 18%, so với thuế suất 28% thì vẫn còn lời.
3. Làm hợp đồng mượn nhà, kêu xếp lấy tiền túi ra chi.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Khi đặt 1 văn phòng đại diện nào tại địa phương phải khai báo với các cơ quan có thẩm quyền (kể cả phố, phường), phải chứng minh với họ tính ổn định lâu dài của cái văn phòng mình. Thế mà bạn định giơ cái hợp đồng ... mượn nhà ra, vậy họ đuổi là cái chắc.

Chưa nói đến việc bị truy tố pháp luật vì tội trốn thuế (giả sử trường hợp nội bộ 2 bên lục đục tố cáo lẫn nhau thì ặc ... ặc )

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Khi đặt 1 văn phòng đại diện nào tại địa phương phải khai báo với các cơ quan có thẩm quyền (kể cả phố, phường), phải chứng minh với họ tính ổn định lâu dài của cái văn phòng mình. Thế mà bạn định giơ cái hợp đồng ... mượn nhà ra, vậy họ đuổi là cái chắc.

Chưa nói đến việc bị truy tố pháp luật vì tội trốn thuế (giả sử trường hợp nội bộ 2 bên lục đục tố cáo lẫn nhau thì ặc ... ặc )

Anh cứ doạ bạn ý. Tất nhiên cái thủ tục thuê văn phòng với phường, phố là OK rùi cơ muh. Giờ chỉ lo thủ tục với cơ quan thuế thui. Nếu không muốn đóng phần thuế đó thì bạn có thể nói với sếp bỏ tiền túi ra để đóng( theo dõi nội bộ thui). Còn giải thích với thuế thì có nhiều cách muh.

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn

Trong hợp đồng mượn mình nêu lý do hợp lý: người thân, anh em... thì chả sao cả. Cái thiệt là cho doanh nghiệp thôi: k có chi phí = fải đóng thuế TNDN cho cái khoản đó..và nhà nước chẳng thiệt đâu. Chỉ có cái anh cho thuê nhà là sướng, ngồi chơi hưởng lợi. Viiệt nam mình là thế, đang lộn xộn mà. Mình mà có tí đất , xây lên cho thuê thì... khỏi nói.:dance2:
-------
www.ketoanthue.vn

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Trốn thuế ở đây là trốn thuế thu nhập cá nhân ấy, cái thằng cha cho thuê nhà đó.

N

Ngọc Phụng

Guest
đúng rồi, thực ra công ty mình không muốn đóng thuế cho chủ nhà để viết hóa đơn vì chi phì trong năm nhiều và đã bị lỗ nên mình ko muốn lấy chi phí thuê nhà và đồng thời hạn chế việc đóng thuế cho chủ nhà( vì theo thỏa thuận công ty mình phải đóng thuế cho thuê nhà). Nên mình định làm hợp đồng cho mượn nhà, có nghĩa là chủ nhà chỉ cho mượn chứ không cho thuê nên ko có thu nhập và không phải đóng thuế. Công ty mình se đỡ đi một phần đóng thuế thuê nhà 19,2%.
Mình nghĩ mình làm vậy vẫn hợp lí chứ, nhờ chủ nhà làm hợp đồng cho mượn nhà, nhưng hàng tháng công ty mình vẫn trả tiền nhà cho chủ nhà.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Đã nhận đóng thuế cho bên cho thuê mà vì sao không muốn nộp thuế? không muốn nộp thì ai giúp cho bạn đây?

H

hoang1080

Guest
18/1/06
7
0
1
HN
www.dangkhoa.vn
Đúng roài, Trường hợp này cũng giống như là dùng nhà ở của gia đình để làm văn phòng công ty, bạn chỉ cần làm hợp đồng cho mượn địa điểm làm văn phòng là được, trong đó có chú thích là toàn bộ tiền điện nước.... Công ty chịu hết và nhớ là hóa đơn đó chỉ kê khai thuế chứ không kê khai khấu trừ.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Đúng roài, Trường hợp này cũng giống như là dùng nhà ở của gia đình để làm văn phòng công ty, bạn chỉ cần làm hợp đồng cho mượn địa điểm làm văn phòng là được, trong đó có chú thích là toàn bộ tiền điện nước.... Công ty chịu hết và nhớ là hóa đơn đó chỉ kê khai thuế chứ không kê khai khấu trừ.

Bạn ơi làm hợp đồng mượn nhà thì đúng rồi, nhưng mà cái hóa đơn tiền điện nước là tên chủ nhà mà, làm sao mình tính vô làm chi fí hợp lý đc nhỉ? :wall:

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
đúng rồi, thực ra công ty mình không muốn đóng thuế cho chủ nhà để viết hóa đơn vì chi phì trong năm nhiều và đã bị lỗ nên mình ko muốn lấy chi phí thuê nhà và đồng thời hạn chế việc đóng thuế cho chủ nhà( vì theo thỏa thuận công ty mình phải đóng thuế cho thuê nhà). Nên mình định làm hợp đồng cho mượn nhà, có nghĩa là chủ nhà chỉ cho mượn chứ không cho thuê nên ko có thu nhập và không phải đóng thuế. Công ty mình se đỡ đi một phần đóng thuế thuê nhà 19,2%.
Mình nghĩ mình làm vậy vẫn hợp lí chứ, nhờ chủ nhà làm hợp đồng cho mượn nhà, nhưng hàng tháng công ty mình vẫn trả tiền nhà cho chủ nhà.

Tôi nêu ra bạn tính lại nhé. Cái khoản đi thuê lấy ví dụ là 5tr/tháng. Nếu ký hợp đồng và đóng thuế 19.2% ==>thuế =5tr*19,2%. Còng không đóng thì 5tr sẽ nằm trong thu nhập chịu thuế TNDN của công ty bạn ==>thuế =5tr*28%. Bạn tự dùng máy tính nhé xem cái nào hơn.:alcon:
--------
www.ketoanthue.vn

V

van2007

Guest
23/11/07
3
0
0
tamky

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Anh ơi cái này là ký hợp đồng mượn nhà mà, làm sao tính vào thuế TNDN đc chứ?

Bạn vẫn chưa hiểu nhỉ. :wall:. Thế trên thực tế bạn có phải trả tiền nhà cho người ta k? Phải trả tiền nhà mà không có chứng từ thì vẫn coi như tiền vẫn trong két công ty bạn và điều này đồng nghĩa với việc cái khoản giả vờ trong két ấy vẫn nằm trong thu nhập chịu thuế TNDN
-------
www.ketoanthue.vn

V

van2007

Guest
23/11/07
3
0
0
tamky
Đúng rồi, nếu mà bạn k muốn nộp thuế thì phải làm hợp đồng mượn nhà với chủ nhà. Và bạn nên nhờ chủ nhà đem tới Ủy ban xã ký xác nhận địa điểm nữa là đảm bảo.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Bạn vẫn chưa hiểu nhỉ. :wall:. Thế trên thực tế bạn có phải trả tiền nhà cho người ta k? Phải trả tiền nhà mà không có chứng từ thì vẫn coi như tiền vẫn trong két công ty bạn và điều này đồng nghĩa với việc cái khoản giả vờ trong két ấy vẫn nằm trong thu nhập chịu thuế TNDN
-------
www.ketoanthue.vn

Chài ai em hiểu ý bác rồi! Nhưng khổ cái cái số tiền trong két thì chỉ là liên quan tới cái lưu chuyển tiền tệ thôi mà, chứ đâu có ảnh hưởng tới doanh thu hay lỗ lãi j mà ảnh hưởng tới thuế TNDN chứ bác nhỉ? Hay là em chưa hiểu rồi???

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Chài ai em hiểu ý bác rồi! Nhưng khổ cái cái số tiền trong két thì chỉ là liên quan tới cái lưu chuyển tiền tệ thôi mà, chứ đâu có ảnh hưởng tới doanh thu hay lỗ lãi j mà ảnh hưởng tới thuế TNDN chứ bác nhỉ? Hay là em chưa hiểu rồi???

Trời. Thế tiền trả cho thuê nhà bạn lấy từ đâu? từ nguồn nào? Nếu bạn lấy tiền riêng của bạn hoăc của sếp bạn ra thì tôi đã sai. Tôi nói là tiền cá nhân không dính đến công ty đấy nhé :freddy:
-------
www.ketoanthue.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA