Thuế suất của báo, tạp chí đem bán ra là bao nhiêu?

• Thread starter lamenhthien
  • Ngày gửi
L

lamenhthien

Guest
11/10/07
28
0
0
39
hcm city
Chào mọi người,
Em có nhiều thắc mắc về lĩnh vực mà doanh nghiệp mình đang làm việc, cty em là một tòa soạn báo, em muốn hỏi thuế suất của mặt hàng (báo) là bao nhiêu ah?
Quy trình ra một tờ báo của cty em như sau:
- Các anh chị biên tập viên, phóng viên biên soạn nội dung của tờ báo, sau đó total thành 1 file
- Đem file đó đến một cty In để in thành quyển báo
- Sau khi in xong cty đem báo về bán hoặc chuyển cho 1 cty khác bán hộ
Em không biết nếu em xuất báo bán thì chịu thuế suất bao nhiêu? Em đã tham khảo trong thông tư như sau

I /Phần đối tượng không chịu thuế
A/ Phạm vi áp dụng thuế GTGT
1.13. Xuất bản, nhập khẩu và phát hành:
a- Báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, bao gồm hoạt động truyền thống báo..
b- Sách chính trị
c- Sách giáo khoa
d- Văn bản pháp luật
e- Sách khoa học kỹ thuật
........................

II/ Thuế suất thuế GTGT
2/ Mức thuế suất 5%
2.8 Các loại sách (trừ sách không chịu thuế GTGT nêu tại điểm 1.13, Mục I, Phần A

Em nghĩ nếu cty mình suất bán thì chịu mức thuế 5%, không biết có chính xác không, em đã xuất 4 hóa đơn với thuế suất là 5%, nếu không fải là 5% mà là 10% thì em fải điều chỉnh hóa đơn đã xuất như thế nào ạh?

Cty em có đặt báo dài hạn của báo Tuổi trẻ, báo Người lao động, ..........họ đếu xuất hóa đơn cho doanh nghiệp là 0%, em không biết là được hưởng thuế suất 0% thì doanh nghiệp cần fải có những điều kiện gì ?

Mong mọi người trả lời giúp em, vì em đang rối bời, không biết mình làm như vậy có đúng không ?????? Báo của cty em là báo mới NST tương tự như các báo Thế giới phụ nữ, Tiếp Thị Gia Đình, Sức Sống Mới

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
I /Phần đối tượng không chịu thuế
a- Báo, tạp chí, bản tin chuyên ngành, bao gồm hoạt động truyền thống báo..

2/ Mức thuế suất 5%
2.8 Các loại sách (trừ sách không chịu thuế GTGT nêu tại điểm 1.13, Mục I, Phần A

Em nghĩ nếu cty mình suất bán thì chịu mức thuế 5%, không biết có chính xác không, em đã xuất 4 hóa đơn với thuế suất là 5%, nếu không fải là 5% mà là 10% thì em fải điều chỉnh hóa đơn đã xuất như thế nào ạh?

Báo của cty em là báo mới NST tương tự như các báo Thế giới phụ nữ, Tiếp Thị Gia Đình, Sức Sống Mới
Thế tóm lại là em bán báo hay bán sách? Những tưởng từ ngữ trên quy định đã rất rõ ràng rồi để em có thể xác định được chính xác chứ nhỉ?

Cty em có đặt báo dài hạn của báo Tuổi trẻ, báo Người lao động, ..........họ đếu xuất hóa đơn cho doanh nghiệp là 0%, em không biết là được hưởng thuế suất 0% thì doanh nghiệp cần fải có những điều kiện gì ?
Chắc họ xuất hóa đơn không chịu thuế mà em những tưởng đấy là thuế suất 0% chăng?

L

lamenhthien

Guest
11/10/07
28
0
0
39
hcm city
Thế tóm lại là em bán báo hay bán sách? Những tưởng từ ngữ trên quy định đã rất rõ ràng rồi để em có thể xác định được chính xác chứ nhỉ?

Chắc họ xuất hóa đơn không chịu thuế mà em những tưởng đấy là thuế suất 0% chăng?

Công ty em là báo Báo (báo tương tự như Tiếp Thị Gia Đình, Thế giới phụ nữ...), em đã hỏi cán bộ qlý thuế nhưng chính họ cũng không biết Báo of cty em chịu thuế suất là bao nhiêu, họ yêu cầu cty em làm đơn lên cục thuế TP hỏi, em có làm đơn lên cục thuế để hỏi vấn đề đó nhưng sếp em lại không ký nhận vì sếp nói là quản lý thuế fải là người trực tiếp xác nhận mức thuế đó cho cty mình, chứ mình không phải hỏi cục thuế, em không biết có quy định nào cán bộ thuế phải xác định mức thuế cho doanh nghiệp?, Hiện tại cty em vẫn xuất hóa đơn với thuế suất 5%, nếu thực sự Báo cty chịu thuế suất 10% thì cán bộ thuế phải có công văn rõ ràng, có quy định nào về vấn đề này không ạh? Em không biết phải nói thế nào với cán bộ thuế để họ giúp mình việc này, theo ý sếp em nói như vậy có đúng không ?

Àh, còn mức thuế 0% và không chịu thuế thì giúp em fân biệt với, em không biết trên hóa đơn ghi như thế nào để hiểu là 0% và thế nào là không chịu thuế? Cả 2 mức thuế trên đều ghi trên Hóa đơn đỏ GTGT?

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Xuất bán báo thì đương nhiên là không chịu thuế rồi.
Không chịu thuế và chịu thuế suất 0% khác nhau hoàn toàn, có bài về vấn đề này rồi mà bạn. Mà tên báo của bạn là j vậy?

L

lamenhthien

Guest
11/10/07
28
0
0
39
hcm city
Xuất bán báo thì đương nhiên là không chịu thuế rồi.
Không chịu thuế và chịu thuế suất 0% khác nhau hoàn toàn, có bài về vấn đề này rồi mà bạn. Mà tên báo của bạn là j vậy?

Báo của công ty mình là Nhịp Sống Trẻ