Thuê khoán nhân công?

• Thread starter KhuaT thi Vui
  • Ngày gửi
K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Các anh chị giúp em vấn đề này với. Công ty em hoạt động trong lĩnh vự Viễn thông.
Công ty em thuê khoán cá nhân đi sửa chữa và xây lắp công trình. Khi đó em phải làm hợp đồng giaon khoán với người đại diện cho một nhóm người nhận giao khoán hay phải làm hợp đồng giao khoán cho từng người a?
Thu nhập của các cá nhân này là thu nhập không thường xuyên phải ko a?
Vậy khi trả tiền cho nhân công thì công ty em sẽ phải trích lại 10% để nộp thuế theo mẫu " Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập , mẫu số CTT54" phải không a?
Đồng thời tháng phát sinh chi trả thu nhập đó em phải làm tờ khai " Nộp thuế TN không thường xuyên theo mẫu 06/TNKTX" hay phải nộp tờ khai nào nữa a?
Em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là:
Từ đầu năm em chưa làm tờ khai nộp thuế thu nhập cá nhân lên cơ quan thuế thì sẽ bị xử lý như thế nào a?
Em đang khổ sở về vấn đề này lắm anh chị a.
Có ai hiểu nhiều về vấn đề này thì tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Các anh chị giúp em vấn đề này với. Công ty em hoạt động trong lĩnh vự Viễn thông.
Công ty em thuê khoán cá nhân đi sửa chữa và xây lắp công trình. Khi đó em phải làm hợp đồng giaon khoán với người đại diện cho một nhóm người nhận giao khoán hay phải làm hợp đồng giao khoán cho từng người a?
Vậy khi trả tiền cho nhân công thì công ty em sẽ phải trích lại 10% để nộp thuế theo mẫu " Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập , mẫu số CTT54" phải không a?
Đồng thời tháng phát sinh chi trả thu nhập đó em phải làm tờ khai " Nộp thuế TN không thường xuyên theo mẫu 06/TNKTX" hay phải nộp tờ khai nào nữa a?
Từ đầu năm em chưa làm tờ khai nộp thuế thu nhập cá nhân lên cơ quan thuế thì sẽ bị xử lý như thế nào a?
Em đang khổ sở về vấn đề này lắm anh chị a.
Có ai hiểu nhiều về vấn đề này thì tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Cái này mọi người bàn bạc nhiều lắm rồi đây, Bạn cố gắng tìm lại nhé!

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Em cũng tìm rồi nhưng không thấy ai có trường hợp như của em. rk106 biết chỉ giúp em cái đường link với. Hay chỉ cho em tài liệu nào có nói về vấn đề này nhé. Em cảm ơn nhiều!

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cái này phải làm hợp đồng cho từng cá nhân, gọi là là hợp đồng thuê ngoài hay biên bản giao nhận việc!
.

Thu nhập không thường xuyên chỉ có 2 loại: trúng thưởng xổ số và chuyển giao công nghệ!
Cái này là thu nhập thường xuyên
.

Chính xác với thu nhập >=500K

Kê khai theo mẫu 02/TNCN theo TT60, không có mẫu 06 nào ở đây cả!
.

Chuẩn bị thêm tiền nộp phạt!
.

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
rk106 ơi, em có thể làm phiền anh ( chị) thêm một lần nữa được không a?
Cố giúp em nốt lần chót này nhé.
Em sẽ phải nộp lên cơ quan thuế tờ khai: 01/TNCN và 02/TNCN theo thông tư 60. Vậy rk106 cho em hỏi là: VD cty em thuê ông A để sửa chữa cho công ty B ( Cty em có hợp đồng sửa chữa với cty B) và hợp đồng của cty em với cty B phát sinh vào tháng 9,10 (và em cũng đã xuất hóa đơn đỏ cho cty B)hoặc là những tháng trước đó. Nhưng em chưa thanh toán tiền cho ông A ( Mặc dù em đã nhận được tiền thanh toán của công ty B). Vậy em muốn hỏi rk106 là: Tờ khai TNCN là em làm căn cứ theo ngày tháng cty em trả tiền cho ông B hay là ngày tháng ký hợp đồng giao khoán với ông A a? Em cảm ơn nhiều nhiều. Giúp em nhé rk106

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Căn cứ ngày tháng thanh toán để kê khai TNCN

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Boy chứ ko phải Chị!
TT60: Tổ chức, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân tạm tính theo mức 10% trên số thu nhập khi chi trả cho cá nhân vãng lai (không có hợp đồng lao động) khoản thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân
Cái dòng bôi đỏ đó Vui! và tất nhiên khi khấu trừ đã mới kê khai, nộp thuế!
Quay lại vì dụ của bạn thì không liên quan gì đến tiền cty B đã trả hay chưa. Khi nào bạn thanh toán tiền cho cá nhân này ( ghi rõ trong thỏa thuận giao nhận việc) thì bạn chặn trừ 10% và khai thuế!
:bigok:

rk106 ơi, em có thể làm phiền anh ( chị) thêm một lần nữa được không a?
Cố giúp em nốt lần chót này nhé.
Em sẽ phải nộp lên cơ quan thuế tờ khai: 01/TNCN và 02/TNCN theo thông tư 60. Vậy rk106 cho em hỏi là: VD cty em thuê ông A để sửa chữa cho công ty B ( Cty em có hợp đồng sửa chữa với cty B) và hợp đồng của cty em với cty B phát sinh vào tháng 9,10 (và em cũng đã xuất hóa đơn đỏ cho cty B)hoặc là những tháng trước đó. Nhưng em chưa thanh toán tiền cho ông A ( Mặc dù em đã nhận được tiền thanh toán của công ty B). Vậy em muốn hỏi rk106 là: Tờ khai TNCN là em làm căn cứ theo ngày tháng cty em trả tiền cho ông B hay là ngày tháng ký hợp đồng giao khoán với ông A a? Em cảm ơn nhiều nhiều. Giúp em nhé rk106

Sửa lần cuối:
K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Vâng em đã hiểu ra vấn đề rồi a. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều đặc biệt là anh rk106. E làm kế toán ở những công ty nhỏ mà lại không có ai chỉ bảo cho. Nên em còn rất nhiều vấn đề chưa biết. Có gì không hiểu về kế toán em Post lên các anh chị giúp đỡ em với nhé.

T

Trầm Ngọc Bình

Guest
31/1/07
20
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Khuat Thi Vui và RK 106 oi, chị có cái nghị định 147/2004/ND-CP ngày 23/07/2004, quy định về thuế thu nhập đối với người có TNC. Chị trích 1 đoạn, đây có thể liên quan đến vấn đề 2 em đang quan tâm

Trường hợp CQCTTN chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng ngắn hạn, lao đông có tính thời vụ, lao đông chân tay, lao đông giản đơn, dịch vu nhỏ lẻ không thường xuyên mà ước tính mức thu nhập chịu thuế không quá 60 triệu đồng/năm. Thì CQCTTN tạm thời chưa khấu trừ thuế 10% đối với đối tượng này

CQCTTN có trách nhiệm hàng tháng, báo cáo về cơ quan thuế bản khai chi tiết vế : < Họ và tên, số CMND, mã số thuế ( nếu có) địa chỉ và số DT liên lạc của cá nhân, số tiền đã chi trả> để cơ quan thuế có cơ sở quản lý và kiểm tra

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Khuat Thi Vui và RK 106 oi, chị có cái nghị định 147/2004/ND-CP ngày 23/07/2004, quy định về thuế thu nhập đối với người có TNC. Chị trích 1 đoạn, đây có thể liên quan đến vấn đề 2 em đang quan tâm

Trường hợp CQCTTN chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng ngắn hạn, lao đông có tính thời vụ, lao đông chân tay, lao đông giản đơn, dịch vu nhỏ lẻ không thường xuyên mà ước tính mức thu nhập chịu thuế không quá 60 triệu đồng/năm. Thì CQCTTN tạm thời chưa khấu trừ thuế 10% đối với đối tượng này

CQCTTN có trách nhiệm hàng tháng, báo cáo về cơ quan thuế bản khai chi tiết vế : < Họ và tên, số CMND, mã số thuế ( nếu có) địa chỉ và số DT liên lạc của cá nhân, số tiền đã chi trả> để cơ quan thuế có cơ sở quản lý và kiểm tra
Trong trường hợp mình không khai báo với cơ quan thuế về số lđ này, mình chỉ lưu bảng danh sách này ở cty mình có phiếu chi lương , hợp đồng giao khoán không thôi có được chấp nhận không nhỉ?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Trong trường hợp mình không khai báo với cơ quan thuế về số lđ này, mình chỉ lưu bảng danh sách này ở cty mình có phiếu chi lương , hợp đồng giao khoán không thôi có được chấp nhận không nhỉ?

Chào bạn! Tớ thấy nếu HĐ lao động thời vụ thì mình fải đăng ký với fường xã thì phải. Chứ ko fải với cơ quan thuế. Còn nếu giao khoán thì ko đăng ký nhưng lại trích 10% lương của họ để đóng Thuế TNCN (lương >= 500.000) Tớ vướng 2 cái khoản này quá. Chỗ tớ ký HĐ thời vụ nhiều, mà giao khoán cũng có, nhưng chưa có 1 cái j để giải trình cho thành chi fí hợp lý cả. Nên mắc quá. Có bác nào có kinh nghiệm thì truyền đạt cho tụi em 1 chút đc k?

Q

quynh038

Sơ cấp
10/6/08
17
0
1
Hai Phong
Bạn tham khảo điều 11 Nghị định số 78/2001/NĐ-CP nhe!

Q

quynh038

Sơ cấp
10/6/08
17
0
1
Hai Phong
Tổ chức chi trả TN, các đối tượng nộp thuế sau khi nộp tờ khai có trách nhiệm nộp thuế vào NSNN ngay sau khi kê khai thuế.Thời hạn nộp thuế chậm nhất k quá ngày 25tháng sau.Thuế TN đối với TN k thường xuyên nộp cho từng lần phát sinh thu nhập.Cơ quan chi trả TN cấp tờ khai cho ngừơi có TN để kê khai TN chịu thuế và thực hiện tính thuế, khấu trừ tiền thuế trước khi chi trả TN.

G

gaimuoitu

Sơ cấp
4/12/07
22
0
1
Hải Phòng

Em đọc đi đọc lại Nghị định 147 mà có thấy đoạn trích của chị đâu, chỉ cho em với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA