Thực tế và dự toán

• Thread starter contraiutxyz
  • Ngày gửi
C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...
E chào a/c. E làm bên xây dựng. Ctr bên e đã nghiệm thu hoàn thành và xuất hoá đơn giai đoạn 1. Thực tế nhập xuất vật tư thế nào e không biết. Nếu chỉ dựa vào dự toán để hạch toán các chi phí, thì e sẽ làm thấp hơn dự toán với tỷ lệ là bao nhiêu ạ? :wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

m2nd1401

Guest
22/9/09
53
1
8
dong ngac,tu liem,ha noi
Ðề: Thực tế và dự toán

Nếu ko dựa vào thực tế mà chỉ dựa vào dự toán, xem mục đích để lãi công trình của bạn là bao nhiêu mà làm thôi, không quy định về tỷ lệ mà bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

E chào a/c. E làm bên xây dựng. Ctr bên e đã nghiệm thu hoàn thành và xuất hoá đơn giai đoạn 1. Thực tế nhập xuất vật tư thế nào e không biết. Nếu chỉ dựa vào dự toán để hạch toán các chi phí, thì e sẽ làm thấp hơn dự toán với tỷ lệ là bao nhiêu ạ? :wall::wall:

Hạch toán chi phí so sánh với nghiệm thu hoàn thành ( Doanh thu ) để tính lỗ lãi không so sánh với dự toán ban đầu bạn ạ.

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

Công trình đã nghiệm thu hoàn thành thì phải có biên bản nghiệm thu, biên bản khối lượng hoàn thành và căn cứ vào 2 chứng từ đấy để hạch toán các chi phí chứ không phải dựa vào dự toán đâu!

P

phuminh2009

Guest
30/1/13
3
0
0
25
hà nội

phải dựa vào hóa đơn đã lấy

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Công trình đã nghiệm thu hoàn thành thì phải có biên bản nghiệm thu, biên bản khối lượng hoàn thành và căn cứ vào 2 chứng từ đấy để hạch toán các chi phí chứ không phải dựa vào dự toán đâu!
Nhưng bạn ơi trong trường hợp, bên mình làm vốn ngân sách nhà nước thì BBNT. quyết toán A-B đúng bằng với giá trị của dự toán, còn sau này khi quyết toán với bên Quận (mà thường thì bao giờ giá trị cũng bị giảm đi) thì mình sẽ phải điều chỉnh lại à?

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

mình vẫn không rõ câu hỏi của bạn, bạn có thể nói rõ hơn không?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nhưng bạn ơi trong trường hợp, bên mình làm vốn ngân sách nhà nước thì BBNT. quyết toán A-B đúng bằng với giá trị của dự toán, còn sau này khi quyết toán với bên Quận (mà thường thì bao giờ giá trị cũng bị giảm đi) thì mình sẽ phải điều chỉnh lại à?

Khi A-B ký biên bản nghiệm thu C.trình đưa vào sử dụng kèm theo bảng khối lượng thi công, bảng chi phí công trình thì giá trị này là DT của bạn ( có thể cao hay thấp hơn dự toán ban đầu ) không cần biết bạn đã thu được bao nhiêu nhưng bạn phải viết HĐ bán ra theo giá trị đó. Sau bảng nghiệm thu này lại có QT ( QT có thể giảm như bạn nói ) lúc đó bạn lại viết HĐ điều chỉnh DT.

C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...

Bên e có công trình chia làm 3 giai đoạn. Xong giai đoạn 1 + 2 rồi nhưng mới chỉ có bảng xác định khối lượng công việc hoàn thành từng gđoạn (bằng với số trong bảng dự toán) . Chỉ dựa vào bản này thôi xuất hoá đơn ko a/c? Có bản nghiệm thu từng giai đoạn ko nhỉ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bên e có công trình chia làm 3 giai đoạn. Xong giai đoạn 1 + 2 rồi nhưng mới chỉ có bảng xác định khối lượng công việc hoàn thành từng gđoạn (bằng với số trong bảng dự toán) . Chỉ dựa vào bản này thôi xuất hoá đơn ko a/c? Có bản nghiệm thu từng giai đoạn ko nhỉ?

Bảng này có A - B DV giám sát ký là nghiệm thu khối lượng HT giai đoạn bạn phải xuất HĐ và tính DT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA