Chi phí cty thiết kế web

• Thread starter hoacat0101
  • Ngày gửi
hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
NHân cái vụ chứng từ sổ sách này cho em hỏi ké với. Số là Cty em mới thành lập mà lại bên thiết kế website, emchỉ sử dụng các TK641,642 để hạch toán các CP phát sinh liên quan đến quá trình cung cấp dịch vụ web đó cho khách hàng. Em ko sử dụng TK621,622,627 vì ko liên quan đến sản xuất và tính giá thành.Em thấy các Cp phát sinh ít lăm, chủ yếu la tiền lương phải trả cho NV thôi, nhưng lương nhân viên làm các web cho khách hàng em đều đưa vao 642 như vậy có đúng ko ah??
Các anh chi nào lam bên cty thiết kế web chi cho em biết nên sử dụng những TK nào ko ah?? Em mới ra trường, lại là người đầu tiên làm kế toán cho Cty nên em phải tự hoạch định quy trình kế toán cho Cty, ko co ai chỉ dẫn cho em ca?
Mấy anh chi giúp em với. Em thấy mình làm như vậy ko ổn lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hệ thống tài khoản kế toán nhiều nhưng DN sử dụng bao nhiêu TK trong hệ thống TK đó thì tùy vào phát sinh thực tế của DN. Nếu bên bạn là bên thiết kế web thì nghiêng nhiều về mảng cung cấp Dịch vụ, TK 6421 mình nên dùng để tính lương phải trả cho nhân viên trong bộ phận quản lý thôi còn bộ phận bán hàng (đi làm dịch vụ thiết kế web, nhân viên kỹ thuật, quảng cáo , nhân viên kinh doanh, marketing) phục vụ cho bán hàng thì chi phí lương nên sử dụng TK 6411.

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
anh ạ! Việc đi làm dịch vụ thiết kế web của cty em ko nhiều. Chủ yếu là cty em đang tạo ra 1web cho chính cty, mà cái CP bỏ ra để hoàn thành nó em thấy cũng kha khá, tất cả các CP đó em đều đưa vao641 , kể cả máy móc( máy tính...) như vậy có ổn ko ạ? em băn khoan cái vụ máy móc ấy??Mà Cp bán hàng nhiều, nhưng chưa có doanh thu liệu có ổn ko vậy anh?Vì em nghĩ Cp(bán hàng) bỏ ra thường sẻ thu về một khoản nào đó. Liệu cuối năm quyết toan thuế co chấp nhận ko??

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn hiểu bản chất vấn đề nhé, nếu những chi phí phục vụ bán hàng thì nên đưa vào 641 còn những chi phí phuc vụ quản lý thì đưa vào 642. Có một số khoản chi phí mà 641 và 642 có nội dung khá giống nhau tuy nhiên mình căn cứ vào mục đích của những khoản chi ấy phục vụ cho cái gì để hạch toán cho đúng (cho dù cuối cùng thì những chi phí đó cũng là chi phí hợp lý) và sẽ được kết chuyển sang 911.
Còn nếu hạch toán công cụ dụng cụ (153), TS cố định (211) thì phải theo dõi ở TK của nó chứ. Chỉ khi tính khấu hao TSCD hay phân bổ CCDC thì mình mới tính vào chi phí.
Những DN nếu trong kỳ chưa có DT mà có nhiều chi phí hợp lý phát sinh thì có thể tạm treo chi phí đó trên TK chờ kết chuyển (1422,2422) và để kỳ sau có DT thì sẽ kết chuyển sang 911 để xác định kết quả cũng được.

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
Em cảm ơn anh rất nhiều, vì cái bản chất em còn lơ tơ mơ nhưng giờ tỉnh rùi. Cái công cụ ấy em cũng treo trên 142,242 rồi phân bổ vào 641,642 như anh nói. việc nhiều CP hợp lý phát sinh em đã làm các but toán kết chuyển qua 911 hết rồi. Mình có thể kết chuyển luôn mà ko treo trên 1422,2422 đc ko ah.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Đương nhiên được chứ em.OK

T

trieuluong

Guest
21/4/06
34
0
0
46
SG
Sao mình ko thấy Hoacat nhac tới việc phân bổ chi phí vậy, bạn cần tính chính xác để pb chi phí hợp lý thì nếu có BC lỗ thì cũng bình thường thôi, đâu có gì phải ngại, vấn đề là bạn ráng cân đối DT và chi phí để cân đối thuế TNDN phải nộp khi có lãi