Tiền lương nhân công thuê khoán

• Thread starter thuydiem1986
  • Ngày gửi
T

thuydiem1986

Guest
các anh chị ơi cho em hỏi chút nhé
đối với tiền lương công nhân thuê khoán chuyên môn thì quy định mức lương tối đa của một người /tháng là bao nhiêu
thứ hai: ở công ty em có các hợp đồng kinh tế thanh lí vao những ngày giữa tháng. Như vậy cho em hỏi tiền lương công nhân thuê khoán cho những hợp đồng đó khi em hạch toán vào sổ sách kế toán thì ngày ghi sổ và ngày chứng từ em phải ghi vào ngày nào ( ghi vào ngày thanh lý hợp đồng thuê khoán chuyên môn tức là ngày trước khi thanh lý hợp đồng kinh tế hay là mình ghi vào cuối tháng)
Thứ 3: giá thành hợp đồng 154 -> 632 mình ghi ngày là vào cuối tháng hay là ghi ngày khi thanh lý hợp đồng

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Theo minh như thế này
- Lương khoán: là lương thỏa thuận ko quy định mức tối đa, nhưng trên 500k bạn phải trích 10% nộp thuế.
- Ban hạch toán vào ngày thanh lý HD
- Giá thành chuyển 154 -> 632 vào ngày cuối tháng
Thân

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
sai , giám đốc hay phó giám đốc cũng phải đóng hết

H

heplme

Guest
23/11/07
12
0
0
Hà Nội
Theo minh như thế này
- Lương khoán: là lương thỏa thuận ko quy định mức tối đa, nhưng trên 500k bạn phải trích 10% nộp thuế.
- Ban hạch toán vào ngày thanh lý HD
- Giá thành chuyển 154 -> 632 vào ngày cuối tháng
Thân

Bạn ơi, trước đây mình cũng như bạn,tính lương khoán chỉ là 500k nhưng đến năm 2007 thì được trên 1 triệu miễn sao không quá tiền thuế TNCN.
Mình đã làm chi lương cho nhân công khoán là 1 triệu áp dụng cho Công ty Tư vấn khác, họ bảo mình làm như thế, nhưng mình hỏi là áp dụng theo Quy định nào thì họ bảo: "Đi học lớp thuế, người ta bảo như vậy."
Thực sự, mình cũng chưa dám áp dụng vào công ty của mình.
Nhưng theo mình nghĩ, cũng nên tham khảo, vì người ta làm được chắc phải đúng thôi. Có lợi cho mình mà. Phải không bạn?:angel:

N

N.T.Ha

Guest
11/3/07
21
0
1
Hà Nội
Công ty em làm tư vấn về thủy điện. Cty em sắp phải làm hợp đồng giao khoán cho các nhóm khảo sát với giá trị > 100 triệu (cả phí khảo sát, thuê thiết bị, thuê nhân công...).
các anh chị có kinh nghiệm tư vấn cho em về trình tự thủ tục đã đúng chưa:
Sau khi ký hợp đồng, em viết PC tạm ứng và hạch toán
Nợ 331
Có 111
Đến khi thanh lý hợp đồng và thanh toán nốt tiền HĐ cho họ, em hạch toán là
Nợ 6422
Nợ 133
Có 331
Có 111
phần thuế 133 là tiền thuế khi thuê thiết bị làm khảo sát (do người được nhận khoán thuê với tên công ty của em), đồng thời phải tập hợp lại các hóa đơn trong quá trình khảo sát cùng bảng chấm công do bên nhận khoán lập.
Em còn ít kinh nghiệm, mong mọi người giúp đỡ.

T

Trầm Ngọc Bình

Guest
31/1/07
20
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Lương công nhân thời vụ, được hạch toán không không quá 1.000.000 đ/tháng, không rõ TT-QD nào, nhưng cán bộ quản lý thuế bảo vậy

Còn về thuế thu nhập không thường xuyên (10%), các bạn tham khảo

Theo nghị định 147/2004/ND-CP ngày 23/07/2004, quy định về thuế thu nhập đối với người có TNC. Mình trích 1 đoạn, đây có thể là vấn đề các bạn đang quan tâm

Trường hợp CQCTTN chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng ngắn hạn, lao đông có tính thời vụ, lao đông chân tay, lao đông giản đơn, dịch vu nhỏ lẻ không thường xuyên mà ước tính mức thu nhập chịu thuế không quá 60 triệu đồng/năm. Thì CQCTTN tạm thời chưa khấu trừ thuế 10% đối với đối tượng này

CQCTTN có trách nhiệm hàng tháng, báo cáo về cơ quan thuế bản khai chi tiết vế : < Họ và tên, số CMND, mã số thuế ( nếu có) địa chỉ và số DT liên lạc của cá nhân, số tiền đã chi trả> để cơ quan thuế có cơ sở quản lý và kiểm tra

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Lương công nhân thời vụ, được hạch toán không không quá 1.000.000 đ/tháng, không rõ TT-QD nào, nhưng cán bộ quản lý thuế bảo vậy

Còn về thuế thu nhập không thường xuyên (10%), các bạn tham khảo

Theo nghị định 147/2004/ND-CP ngày 23/07/2004, quy định về thuế thu nhập đối với người có TNC. Mình trích 1 đoạn, đây có thể là vấn đề các bạn đang quan tâm

Trường hợp CQCTTN chi trả cho cá nhân vãng lai có thu nhập từ các hợp đồng ngắn hạn, lao đông có tính thời vụ, lao đông chân tay, lao đông giản đơn, dịch vu nhỏ lẻ không thường xuyên mà ước tính mức thu nhập chịu thuế không quá 60 triệu đồng/năm. Thì CQCTTN tạm thời chưa khấu trừ thuế 10% đối với đối tượng này

CQCTTN có trách nhiệm hàng tháng, báo cáo về cơ quan thuế bản khai chi tiết vế : < Họ và tên, số CMND, mã số thuế ( nếu có) địa chỉ và số DT liên lạc của cá nhân, số tiền đã chi trả> để cơ quan thuế có cơ sở quản lý và kiểm tra
Khai như thế nào bạn ơi , mà phải khai hàng tháng à ???

H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh
anh chị cho e hỏi: có quy định nào quy định thuê khoan khảo sát thì chiếm bao nhiêu phần trăm trong tổng chi phí được phê duyệt không ạ? Công ty e làm bên tư vấn thiết kế dự án.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA