Khi đề bài cho chi phí vận chuyển 1562 thì làm thế nào?? huhu

• Thread starter PhuongLy
  • Ngày gửi
P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
Em đang làm bài thực hành, đề bài cho số dư đầu kỳ của tk 156 gồm
1561 : 160 . trong đó hàng A : 100 . hàng B : 60
1562( chung cho cả 2) : 50
trong kỳ có các nghiệp vụ nhập , xuất hàng hóa. nhập hàng thì có chi phí vận chuyển. Em muốn hỏi chi phí vận chuyển đầu kỳ thì làm thế nào? có phân bổ cho từng loại ko? chi phí vận chuyển trong kỳ có tính vào giá nhập hàng hóa ko? Tóm lại em chả biết xử lý như nào với tk 1562 này. mọi người giúp em với!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Em đang làm bài thực hành, đề bài cho số dư đầu kỳ của tk 156 gồm
1561 : 160 . trong đó hàng A : 100 . hàng B : 60
1562( chung cho cả 2) : 50
trong kỳ có các nghiệp vụ nhập , xuất hàng hóa. nhập hàng thì có chi phí vận chuyển. Em muốn hỏi chi phí vận chuyển đầu kỳ thì làm thế nào? có phân bổ cho từng loại ko? chi phí vận chuyển trong kỳ có tính vào giá nhập hàng hóa ko? Tóm lại em chả biết xử lý như nào với tk 1562 này. mọi người giúp em với!!

Chào bạn!
Chi phí vận chuyển hàng xuất bán hạch toán vào chi phí bán hàng. Chúng ta chỉ bàn đến chuyện hạch toán, phân bổ chi phí vận chuyển hàng mua, nhé:
Chi phí vận chuyển hàng mua cộng với các chi phí mua hàng khác, hạch toán TK 1562. Ờ cty bạng đang hạch toán chung. như vậy phải phân bổ cho chi phí mua hàng này vào giá vốn hàng bán, tưong ứng với lượng hàng đã bán trong kỳ.
Các tiêu thức phân bổ có thể là trọng lượng, hoặc theo giá vốn hàng hoá. Thông thườg các cty phân bổ theo giá vốn hàng hoá.
Cách phân bổ như sau:
Chi phí mua hàng phân bổ trong kỳ = {(Chi phí mua hàng đầu kỳ +Chi phí mua hàng phát sinh trong kỳ)/ (Giá hàng hoá đầu kỳ+ Giá trị hàng hoá mua trong kỳ)} x giá vốn hàng hoá đã bán trong kỳ.

Hiểu theo TK là:
Số chi phí mua hàng phân bổ : hạch toán Nợ 632/ Có 1562 = {(Số dư 1562 + số phát sinh Nợ 1562)/(Số dư 1561 + số phát sinh Nợ 1561)} x phát sinh Có 1561 trong kỳ.

P

PhuongLy

Guest
23/11/07
18
0
0
36
Ha Noi
cảm ơn Iskata nhiều lắm, em đã hỉu , hehe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA