Công cụ, dụng cụ tự sản xuất

• Thread starter AA45NEU
  • Ngày gửi
A

AA45NEU

Guest
2/10/07
4
0
0
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi cái này nữa nhé:
- Ở cty mình có những CCDC tự sản xuất để sử dụng, khi phát sinh chi phí để sản xuất mình tập hợp vào TK 621, 622, 627. Đến khi hoàn thành mình kết chuyển vào TK154, bao giờ đem vào sử dụng thì căn cứ vào thời gian sử dụng mình sẽ cho vào TK142, 242. Bạn mình bảo khi phát sinh chi phí thì cho luôn vào TK 142, 242 nhưng mình nghĩ khi đó CCDC đó chưa phục vụ sản xuất mà thời gian làm CCDC đó cũng mất vài tháng nên chưa thể phân bổ ngay vào chi phí sản xuất được. Mọi người thấy như vậy có hợp lý không?
- Có những CCDC đem vào phục vụ sản xuất nhưng lại chỉ sử dụng cho duy nhất một sản phẩm. Nếu mình đem vào TK627 rồi phân bổ cho các sản phẩm thì mình thấy không hợp lý. Nhưng nếu đem vào TK621 thì cũng không đúng vì nó không trực tiếp cấu thành nên sản phẩm. Vậy thì theo mọi người làm thế nào cho đúng nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Mọi người cho mình hỏi cái này nữa nhé:
- Ở cty mình có những CCDC tự sản xuất để sử dụng, khi phát sinh chi phí để sản xuất mình tập hợp vào TK 621, 622, 627. Đến khi hoàn thành mình kết chuyển vào TK154,
xong rồi nhập kho 153
bao giờ đem vào sử dụng thì ,
xuất kho: Nợ 142, 242
Có 153
căn cứ vào thời gian sử dụng mình sẽ cho vào TK142, 242.,
Phân bổ vào TK loại 6
Bạn mình bảo khi phát sinh chi phí thì cho luôn vào TK 142, 242 nhưng mình nghĩ khi đó CCDC đó chưa phục vụ sản xuất mà thời gian làm CCDC đó cũng mất vài tháng nên chưa thể phân bổ ngay vào chi phí sản xuất được. Mọi người thấy như vậy có hợp lý không? .,

Có những CCDC đem vào phục vụ sản xuất nhưng lại chỉ sử dụng cho duy nhất một sản phẩm. Nếu mình đem vào TK627 rồi phân bổ cho các sản phẩm thì mình thấy không hợp lý.
Nhưng nếu đem vào TK621 thì cũng không đúng vì nó không trực tiếp cấu thành nên sản phẩm. Vậy thì theo mọi người làm thế nào cho đúng nhỉ?
thường những chi phí tập hợp vào 627 là những chi phí chung như điện nước... không tách riêng cho từng sp nên mới tập hợp vào đây.

A

AA45NEU

Guest
2/10/07
4
0
0
Hà Nội
Ở cty mình những CCDC này khi hoàn thành chỉ làm phiếu kiểm tra chất lượng nhưng ko làm phiếu nhập kho nên mình chỉ treo ở 154, không kết chuyển vào 153.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA