Vợ sếp làm thủ quỹ

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Cty mình là cty TNHH TM DV, ba đầu chưa có thủ quỹ nên giờ mình tíh làm bảng lương và đưa vợ sếp giữ chức vụ Thủ Quỹ ko biết điều này có vi phạm gì ko các bạn nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Bạn muốn đưa ai làm thủ quỹ cũng được, ko chỉ riêng vợ sếp mà sếp làm thủ quỹ cũng được nhưng với điều kiện, tất cả nhân viên trong bảng lương đều phải có hợp đồng lao động.Và tất nhiên vợ sếp cũng phải ký hợp đồng lao động thì bạn mới được đưa vợ sếp làm "thủ quỹ" được.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cty mình là cty TNHH TM DV, ba đầu chưa có thủ quỹ nên giờ mình tíh làm bảng lương và đưa vợ sếp giữ chức vụ Thủ Quỹ ko biết điều này có vi phạm gì ko các bạn nhỉ

Theo Luật Kế Toán 2003 và ND129/2004 không đụng chạm gì đến vấn đề Winer nói trên. Như vậy Thủ quỹ là bất kỳ ai trong công ty trừ Kế Toán Trưởng.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đưa bà ngoại sếp làm thủ quĩ cũng chẳng sao. Miễn cộng trừ nhân chia tương đối ổn là OK. Thế nhá

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
vậy ư?
thế thì toi chỗ em roài, bà kế toán trưởng làm hết cả thủ quỹ và phụ trách kế toán luôn

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
vậy ư?
thế thì toi chỗ em roài, bà kế toán trưởng làm hết cả thủ quỹ và phụ trách kế toán luôn
Bà kế toán trưởng này giỏi thật nhỉ? Đối với thuế thì bà này đang vi phạm qui tắc bất kiêm nhiệm rùi đấy bạn ạ.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Đưa bà ngoại sếp làm thủ quĩ cũng chẳng sao. Miễn cộng trừ nhân chia tương đối ổn là OK. Thế nhá
Em tưởng người nhà của GĐ không được làm KTT,hay thủ quỹ??

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em tưởng người nhà của GĐ không được làm KTT,hay thủ quỹ??

Em ơi chưa có qui định nào về cái vụ người nhà của sếp không được làm thủ quĩ đâu. Thật đấy:wall:

Q

quanhien2007

Guest
bạn ơi các anh chị nói đúng đấy, đứa ai vào làm cũng được miển là bạn phải làm hợp đồng lao động và đăng ký tất cả các thủ tục BHXH,BHYT cho người đó . Mà nếu vợ sếp thì đóng tiền BHXH cho vợ sếp thì cũng không mất mát vào đâu đuợc (vì là người nhàcủa sếp mà).
Chúc bạn làm tốt nhé.
bye

N

NCEMT

Guest
14/12/07
9
0
0
Hà Nội
vậy mình làm kt ơ cty kiêm luôn thủ quỹ có ảnh hưởng gì k bà con , mình k phải người nhà của sếp hiiiiiii

Q

quanhien2007

Guest
NHư bạn rK106 có nói là ai cũng được miễn là không phải kế toán trưởng, thì nếu bạn là kế toán viên, thì vẫn có thể đấy.
Thân chào bạn

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Các pác nói tùm lum; và có khi sẽ gây hiểu nhầm đấy;
Đối với trường hợp công ty của bạn: Vợ sếp làm kế toán trưởng và kiêm thủ quỹ luôn cũng được.
Còn đối với Luật kế toán và Nghị định 129/2004 thì chỉ có qui định như sau:
"Điều 45. Trường hợp không được cung cấp dịch vụ kế toán:
1. Là bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh chị em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành, kể cả kế toán trưởng của đơn vị kế toán quy định tại điểm a, b, c, e, g, i khỏan 1 Điều 2 của Nghị định này.
2. Có quan hệ tài chính với khách hàng
3. Không đủ năng lực, chuyên môn hoặc không đủ điều kiện để thực hiện dịch vụ kế toán
4. Đang làm kế toán trưởng thuê cho đơn vị kế toán có quan hệ kinh tế, tài chính với khách hàng
5. Đơn vị kế toán có những yêu cầu trái với đạo đức nghề nghiệp hoặc trái với yêu cầu về chuyên môn nghiệp vụ kế toán, tài chính.
6. Các trường hợp khác theo Quy định"

Bên cạnh đó, Cần phải xem xét thêm Doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp tư nhân hay trách nhiệm hữu hạn; Nếu là doanh nghiệp tư nhân hay hộ kinh doanh cá thể thì việc của bạn không có problem gì; Còn nếu là Công ty TNHH hay loại hình doanh nghiệp khác thì sẽ vi phậm Luật kế toán ở điều 14 - "Hành vi bị nghiêm cấm"

Thân chào bạn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA