Người nước ngoài môi giới hưởng hoa hồng

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chào tất cả các bạn WKT
Cty mình mới gặp trường hợp này, mình chưa rõ lắm. Mong các bạn giúp.
Công ty bán hàng XK cho một cty ở Ý là 10.000 USD và Cty ở Hồng Kông ở giữa làm môi giới hưởng hoa hồng 10%/ trị giá hợp đồng là 1000 USD
Sau khi bên ý thanh toán tiền hàng 10.000 USD Cty mình sẽ chuyển trả cho Cty HongKong là 1000 USD.
Trường hợp này mình phải làm những thủ tục gì để được đưa vào chi phí.
Và mình phải chịu thuế này là bao nhiêu (vì Cty nước ngoài không chịu đóng thuế).
Mình các bạn nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào tất cả các bạn WKT
Cty mình mới gặp trường hợp này, mình chưa rõ lắm. Mong các bạn giúp.
Công ty bán hàng XK cho một cty ở Ý là 10.000 USD và Cty ở Hồng Kông ở giữa làm môi giới hưởng hoa hồng 10%/ trị giá hợp đồng là 1000 USD
Sau khi bên ý thanh toán tiền hàng 10.000 USD Cty mình sẽ chuyển trả cho Cty HongKong là 1000 USD.
Trường hợp này mình phải làm những thủ tục gì để được đưa vào chi phí.
Và mình phải chịu thuế này là bao nhiêu (vì Cty nước ngoài không chịu đóng thuế).
Mình các bạn nhiều lắm.

Quan hệ của Ct bạn với cty Hồng kông là chính- về mối quan hệ kinh tế này bạn phải xem kỹ điều khoản hợp đồng, việc thanh toán hoa hồng và nhận hoa hồng đều phải chịu thuế là 10%. Còn một số vấn đề nữa bạn nên lưu ý là khi chuyển lợi nhuận ra nước ngoài của tổ chức nước ngoài hoạt động kinh doanh tại Việt Nam của Cty HK kia, Thuế TNDN nữa, khấu trừ tại nguồn, bạn nghiên cứu thêm các văn bản về thuế nhà thầu nước ngoài, tôi cũng không chắc lắm.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Mình cảm ơn câu trả lời của bạn Duyvinh
Khi ký hợp đồng xuất khẩu mình ký trực tiếp với nước Ý và mình làm riêng 1 hợp đồng môi giới với Cty nước ngoài là Hongkong(ko kinh doanh ở VN). Cty mình trích hoa hồng 10%/ hợp đồng bên nước ngoài ko chịu thuế. Cty mình phải chịu thuế. Mình ko biết thuế mình đóng tất cả là bao nhiêu % nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA