Xác định giá vốn phần mềm

• Thread starter hope
  • Ngày gửi
D

dantamkt2008

Guest
10/5/09
30
0
0
33
hà nội
Cả nhà ơi tập Hợp giá vốn của phần mềm như thế nào? em không biết tập hợp những chi phí gì để ra giá vốn của nó nữa?

Hi Chị!
Em cũng gặp vấn đề như của chị , và có được một người làm ở bên tổng cục thuế họ chỉ cho một cách như thế này.
Mình sẽ ấn định một mức giá vốn cho sản phẩm nhé( tuỳ vào giá phần của một phần mềm mà ấn định ) , rồi sau đó mình sẽ lên một cái bảng tính giá thành như là : Đĩa , giấy gián , tờ gấp , kéo rán, và đặc biệt là lương. Đó là trường hợp của bên em thì là như vậy , còn tuỳ ở bên chị làm phần mềm gì nhé , mà đưa ra cái bảng tính chi phí!
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Giá vốn để tính phần mềm bao gồm các chi phí lương của nhân viên, chí phí để tạo nên phần mềm đó bạn tập hợp các chi phí đó vào làm giá vốn của sản phẩm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

huchi

Sơ cấp
13/1/09
16
0
1
Hai Bà Trưng
Mình ko biết bên các bạn như thế nào.
Bên mình làm phần mềm quản lý cho Siêu thị, nhà hàng, doanh nghiệp,...
Lương chi trả cho các bạn nhân viên thì mình cho hết vào 642.
Nếu cho vào 154 thì mình cũng ko biết làm ntn.
hàng tháng mình tính lương, và đồng thời mình cũng vẫn bán chính phần mềm đó. Vậy chi phí tính như thế nào cho 1 phần mềm.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình sẽ ấn định một mức giá vốn cho sản phẩm nhé( tuỳ vào giá phần của một phần mềm mà ấn định ) , rồi sau đó mình sẽ lên một cái bảng tính giá thành như là : Đĩa , giấy gián , tờ gấp , kéo rán, và đặc biệt là lương. Đó là trường hợp của bên em thì là như vậy , còn tuỳ ở bên chị làm phần mềm gì nhé , mà đưa ra cái bảng tính chi phí!
Thân!
Cách tính của bạn hình như có nhầm lẫn. Chi phí cho việc in đĩa, nhãn đĩa, tài liệu... cho mỗi lần bán sản phẩm đó là chi phí bán hàng mà thôi, không phải là giá thành của phần mềm đâu, nó chiếm tỷ trọng rất thấp so với doanh thu bán phần mềm.

C

Chylxia

Sơ cấp
Cách tính giá vốn của công ty phần mềm,

Chào các bạn,

Công ty mình viết phần mềm ngoại ngữ, hình thức là bán qua mạng, học viên sau khi thanh toán sẽ có 1 account sử dụng trong thời gian 03 tháng, sau 03 tháng phải mua lại.

Khi hạch tóan doanh thu thì mình hạch toán giá vốn như thế nào?
Công ty mình mua hosting trong vòng 06 tháng thì định khoản như thế nào? cho vào tài khoản TSCĐ HH hay cho vào CPQL?

Các bạn giúp mình với nhé.

Cảm ơn mọi người nhé.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Hi cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi ạ: Giá vốn của phần mềm khi xuất ra thì tính như thế nào ạ. Vì lương của nhân viên viết phần mềm e lại cho vào 334 cả.

Bạn ơi cho mình hỏi, bán PM cũng phải chịu thuế suất thuế GTGT 10% đúng k

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Hi cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi ạ: Giá vốn của phần mềm khi xuất ra thì tính như thế nào ạ. Vì lương của nhân viên viết phần mềm e lại cho vào 334 cả.

Mình có đôi lời tư vấn với bạn, vì không phải làm kế toán của doanh nghiệp bạn nên không thể đưa ra một cách cụ thể tính tóan như thế nào? Và cũng không biết cách quản lý công ty bạn như thế nào?

Theo mình nghĩ để tính được giá thành phần mềm, bạn phải tách biệt được chi phí của từng project của bạn. Tức là bạn phải xem thử để cấu thành nên một phần mềm thì doanh nghiệp bạn phải bỏ ra những chi phí gì và trải qua những giai đoạn nào mới hoàn thành một phần mềm.

Mình ví dụ nhé:
- Đầu tiên khi nhận một project yêu cầu viết phần mềm thì Công ty bạn phải khảo sát quy trình quản lý, cấu tạo hệ thống của Công ty khách hàng yêu cầu ==> sản phẩm là ý tưởng tương ứng với các chi phí có thể phát sinh: Lương nhân viên, chi phí đi lại, chi phí tài liệu và các chi phí liên quan khác
- Sau khi đã thông qua ý tưởng thì sẽ tới giai đoạn triển khai viết phần mềm ==> sản phẩm giai đoạn này là phần mềm ra đời nhưng chưa hoàn thiện tương ứng với các chi phí có thể phát sinh: Lương nhân viên, chi phí đi lại(có thể có), chi phí tài liệu và các chi phí liên quan khác
- Sau khi phần mềm ra đời và đem đi set up và cho chạy thử nghiệm trên hệ thống và hoàn thiện ngay tại thời điểm đó ==> Hoàn thành 100% dịch vụ cung cấp (5% là bảo hành) tương ứng với các chi phí có thể phát sinh: Lương nhân viên, chi phí đi lại(có thể có), chi phí tài liệu và các chi phí liên quan khác

Như vậy khi bạn tính giá thành thì bạn phải tập hợp chi phí theo từng project và theo từng giai đoạn như vậy thì mới tính phù hợp được. Vì theo mình nghĩ thì từng project thì thông thường chỉ có một group hoặc một team làm về project đó chứ không phải ai cũng tham gia. Giả sử nếu có 1 người mà tham gia nhiều project khác nhau trong cùng một tháng thì bạn có thể phân bổ lương của anh ta theo thời gian anh ta tham gia cho từng project hoặc áp dụng một tỷ lệ hoặc phân chia đều.

Nhưng để tính giá thành cho một công ty phần mềm sẽ rất phức tạp nhưng cũng đơn giản vì chi phí lớn nhất vẫn là chi phí lương.

Thân chào các bạn.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Bạn tham khảo Giá vốn phần mềm của bạn Ngannd đi mình thấy mọi người trả lời cũng nhiều đó

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Việc xác định giá vốn với kiểu kinh doanh dịch vụ như của công ty bạn phải được người biết về tập hợp chi phí để hình thành dịch vụ. Hay nói chính xác hơn nó được định giá bởi các phương thức quản trị của nhà quản trị và giá bán cũng vậy. Truốc khi bán dịch vụ ra bên ngoài bạn đã phải nắm được chính sách giá và chiết khấu,..
Còn việc mua hosting trong vòng 06 tháng hư bạn nói thì tuân theo quyết 206 cua Bộ Tài chính thì chắc chắn không xác định là tài sản cố định vô hình đâu bạn ạ, mà phải đưa vào 142 mà phân bổ dần bạn ạ.
Have a good time!

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Chào các bạn,

Công ty mình viết phần mềm ngoại ngữ, hình thức là bán qua mạng, học viên sau khi thanh toán sẽ có 1 account sử dụng trong thời gian 03 tháng, sau 03 tháng phải mua lại.

Khi hạch tóan doanh thu thì mình hạch toán giá vốn như thế nào?
Công ty mình mua hosting trong vòng 06 tháng thì định khoản như thế nào? cho vào tài khoản TSCĐ HH hay cho vào CPQL?

Các bạn giúp mình với nhé.

Cảm ơn mọi người nhé.

khi nào bán đc hàng thì bạn hạch toán DT và giá vốn bình thường. còn chi phí hosting bạn có thể đưa thẳng vào chi phí 642 hoặc treo lên 142 rồi pân bổ sang 642.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Hồ sơ lưu ở công ty về phần mềm mà công ty viết gồm những loại giấy tờ gì, các bạn tư vấn giúp mình nhé. Công ty mình không có bộ hồ sơ về phần mềm.

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
phần mềm là mặt hàng không chịu thuế GTGT

H

huyenjsc

Guest
1/12/09
2
0
0
Hà Nội
Ai nói phần mềm kế toán cài cho công ty này cũng co sthể cài cho công ty khác. Bản quyền chính là ở chỗ, luôn có "key". Với mỗi key chỉ chạy đc trên 1 máy tính duy nhất. Nếu như bạn mua đĩa phần mềm, người ta sẽ cho bạn 1 cái key. nếu bạn đã nhập key vào sử dụng vào 1 máy nào đó thì chỉ có máy đó mới sử dụng đc phần mềm đó thôi, bạn cài cái phần mềm đó sang máy khác thì k chạy đc đâu. chứ free thì ng ta bán cho ai đc

P

PBN

Guest
8/7/06
5
0
0
45
Gia Lam - Ha Noi
Giúp em với , vì em không biết vào đâu để hỏi nên mạo muội vào diễn đàn này.
Công ty em kinh doanh dịch vụ ( thiết kế web, rồi làm đại lý tên miền) , em mới làm nhưng mà thấy chị kế toán trước đưa toàn bộ lương 2007.2008.2009, vào TK 154 , số dư lên đến 2.5 tỉ mà không thể vào giá vốn, có cách nào giúp em chuyển sang TK 242 để em phân bổ dần khôg. Công ty này đã có doanh thu nhưng chỉ chi phí quản lý thôi đã làm doanh nghiệp lỗ rồi. Em phải làm sao đây. Chẳng nhẽ cứ treo thế àh. Hu hu. giúp em với

C

Chylxia

Sơ cấp
Mình cũng đang làm trong lĩnh vực này. Mình đang phân vân về cách hạch toán giá vốn.
Công ty mình bán account cho học viên học tiếng Việt trên mạng trong thời hạn 3 tháng, khi mình xuất hoá đơn mình ghi " phần mềm học tiếng Việt".
Hiện tại mình tạm thời hạch toán không có giá vốn, tất cả vào chi phí. Mình nghĩ có lẽ ko đúng lắm nhưng hiện tại chưa có hương giải quyết tích cực hơn, mong các bạn góp ý cho mình nhé.
Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA