Một hàng hóa từ khâu SX đến khâu tiêu dùng có thể thay đổi thuế suất thuế GTGT k?

• Thread starter Ánh Sao
  • Ngày gửi
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Các anh chị cho em hỏi có loại hàng hoá nào từ khâu sản xuất đến khâu tiêu dùng thuế suất thuế GTGT có thay đổi ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Các anh chị cho em hỏi có loại hàng hoá nào từ khâu sản xuất đến khâu tiêu dùng thuế suất thuế GTGT có thay đổi ?
Ánh sao nghĩ ra được câu hỏi này chắc chắn là đã có câu trả lời trong tay rồi???Có gì thì chia sẻ luôn đi bạn.:bigok:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Em này hỏi hay thật, câu hỏi của em có nghĩa là hay không thay đổi? Nếu có thay đổi thì rất nhiều em ah, em hỏi chung chung thế này mà lấy ví dụ chắc không biết bao nhiêu hết.:bigok:

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Em này hỏi hay thật, câu hỏi của em có nghĩa là hay không thay đổi? Nếu có thay đổi thì rất nhiều em ah, em hỏi chung chung thế này mà lấy ví dụ chắc không biết bao nhiêu hết.:bigok:
Người thông minh như Bác đọc câu hỏi của em thì bác sẽ hiểu ý em muốn gì chứ? Nếu không thì đơn giản là không, nếu có thì Bác cho em cái ví dụ chứ, ý em là cần cái ví dụ ấy để làm bài tập.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có một số loại hàng hóa, nếu chỉ ở khâu sơ chế, chưa qua chế biến thì sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 5%; nếu thêm một khâu chế biến nữa thì sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 10%.

Em có thể tìm trong Thông tư 32/2007/TT-BTC với các từ "sơ chế", "chưa qua chế biến", để biết đó là những loại hàng hóa gì nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Người thông minh như Bác đọc câu hỏi của em thì bác sẽ hiểu ý em muốn gì chứ? Nếu không thì đơn giản là không, nếu có thì Bác cho em cái ví dụ chứ, ý em là cần cái ví dụ ấy để làm bài tập.

Hóa ra vấn đề của bạn nó nằm ở đó, vì tớ muốn biết chắc chắn bạn muốn hỏi điều jì, không thì bạn hỏi tớ đoán ý trả lời giống như " hãy chọn giá đúng" ấy thì khổ, để tớ lấy ví dụ cho bạn nhé, khi bạn thu mua hàng nông sản ngô khoai sắn của người nông dân đối tượng không chịu thuế GTGT, rồi xuất vào SX chế biến ra hàng hóa như Ngô hạt sơ chế lúc này bạn sẽ có 2 hướng một phần bán lại cho các cty chế biến thức ăn khác phần này sẽ chịu thuế suất 5%, phần còn lại bạn tiếp tục chế biến thành cám con cò chẳng hạn rùi đem bán ra thị trường phần này của bạn sẽ chịu thuế GTGT 10 %:bigok:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Theo tôi nghỉ bạn ấy muốn hỏi một loại hàng hóa nào đó từ khi sản xuất đến khi bán cho người tiêu dùng (qua khâu lưu thông) thì thuế suất có thay đổi hay không ? Nếu đúng như vậy thì thuế suất không thay đổi bởi thuế GTGT đánh vào hàng hóa không phân biệt khâu sản xuất hay khâu lưu thông cùng một thuế suất.

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Hóa ra vấn đề của bạn nó nằm ở đó, vì tớ muốn biết chắc chắn bạn muốn hỏi điều jì, không thì bạn hỏi tớ đoán ý trả lời giống như " hãy chọn giá đúng" ấy thì khổ, để tớ lấy ví dụ cho bạn nhé, khi bạn thu mua hàng nông sản ngô khoai sắn của người nông dân đối tượng không chịu thuế GTGT, rồi xuất vào SX chế biến ra hàng hóa như Ngô hạt sơ chế lúc này bạn sẽ có 2 hướng một phần bán lại cho các cty chế biến thức ăn khác phần này sẽ chịu thuế suất 5%, phần còn lại bạn tiếp tục chế biến thành cám con cò chẳng hạn rùi đem bán ra thị trường phần này của bạn sẽ chịu thuế GTGT 10 %:bigok:
Bác lại nói sai rồi.Ngô khoai là ngô khoai, cám con cò là cám con cò, hai loại hàng hoá khác nhau hoàn toàn mà, sao lại gọi là 1 loại được.

Theo tôi nghỉ bạn ấy muốn hỏi một loại hàng hóa nào đó từ khi sản xuất đến khi bán cho người tiêu dùng (qua khâu lưu thông) thì thuế suất có thay đổi hay không ?Nếu đúng như vậy thì thuế suất không thay đổi bởi thuế GTGT đánh vào hàng hóa không phân biệt khâu sản xuất hay khâu lưu thông cùng một thuế suất.
Bác này hiểu đúng ý em hỏi rồi, nhưng mà Bác trả lời sai mất, hi..hi..Em có hỏi một anh được trả lời như thế này có đúng không biết.
Khoai. Một loại hàng hoá do nông dân trực tiếp sản xuất ra không chịu thuế GTGT,khi được lưu thông trên thị trường và qua khâu thương mại bây giờ nó chịu thuế xuất =5% ( khoai vẫn là khoai) và được xuất khẩu ra nước ngoài lúc này thuế suất 0%( khoai cũng vẫn là khoai)

Bởi:Nguyen Tu Anh
Có một số loại hàng hóa, nếu chỉ ở khâu sơ chế, chưa qua chế biến thì sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 5%; nếu thêm một khâu chế biến nữa thì sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 10%.
Vật chất không bao giờ mất đi,mà nó biến thành dạng này sang dạng khác, cũng như hàng hoá không bao giờ thay đổi nếu chúng ta chỉ "sơ chế"mà không thông qua "chế biến"hoặc sản xuất.He..he...
Rất cám ơn anh chị, các bạn đã tham gia cho em ý kiến trong câu hỏi này.!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác lại nói sai rồi.Ngô khoai là ngô khoai, cám con cò là cám con cò, hai loại hàng hoá khác nhau hoàn toàn mà, sao lại gọi là 1 loại được.

Bác này hiểu đúng ý em hỏi rồi, nhưng mà Bác trả lời sai mất, hi..hi..Em có hỏi một anh được trả lời như thế này có đúng không biết.
Khoai. Một loại hàng hoá do nông dân trực tiếp sản xuất ra không chịu thuế GTGT,khi được lưu thông trên thị trường và qua khâu thương mại bây giờ nó chịu thuế xuất =5% ( khoai vẫn là khoai) và được xuất khẩu ra nước ngoài lúc này thuế suất 0%( khoai cũng vẫn là khoai)

Vật chất không bao giờ mất đi,mà nó biến thành dạng này sang dạng khác, cũng như hàng hoá không bao giờ thay đổi nếu chúng ta chỉ "sơ chế"mà không thông qua "chế biến"hoặc sản xuất.He..he...
Rất cám ơn anh chị, các bạn đã tham gia cho em ý kiến trong câu hỏi này.!

Bạn lại hiểu sai trong trường hợp này rồi, ví dụ:
- Mua khoai nông sản của người nông dân đầu vào không chịu thuế
- Sau khi mua về thái thành lát đem phơi khô
- Phơi khô xong đưa vào máy nghiền và thêm NVL phụ khác vào chế biến thành cám.
quá trình như sau:
NVL(152: khoai sống)---> BTP(154:khoai thái thành lát phơi khô)---->TP(155; cám).
Bạn bán BTP(154: khoai thát lát phơi khô) cho một cơ sở chế biến thức ăn chăn nuôi thuế suất GTGT đầu ra của BTP lúc này là 5%
Bạn suất tiếp BTP đó vào SX ra TP là cám lúc này thuế suất GTGT đầu ra là 10% tức là nó có sự biến đổi thuế GTGT từ khâu đầu vào--> BTP ---> TP:bigok:

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Bạn suất tiếp BTP đó vào SX ra TP là cám lúc này thuế suất GTGT đầu ra là 10% tức là nó có sự biến đổi thuế GTGT từ khâu đầu vào--> BTP ---> TP
Nói như Bác là 2 loại HH rồi,khoai sản xuất ra cám là 2 loại HH chứ còn gì?Hix.. Bác chậm hiểu quá.he he....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA