CTGS giúp mình nhé!!!

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cho mình hỏi qui trình lập CTGS hiện tại mình đang làm vậy là đã đúng chưa nhé : Do ít nghiệp vụ nên cuối tháng mình tập hợp CTừ lại rồi liệt kê hết các Ctừ trong tháng p/s - Mình lập bảng kê ghi Nợ, Có - Từ bảng kê này mình vào CTGS - rồi vào sổ cái, sổ chi tiết.
Tuy nhiên, khi từ CTGS để vào Sổ cái mình vẫn phải ghi cụ thể chứ nhỉ mặc dù cũng đã ghi bên CTGS. VD Trong tháng mình p/s nvụ tạm ứng mua máy điều hoà, rồi hoàn ứng - p/s tạm ứng mua dây điện, rồi hoàn ứng.Mình lập CTGS số 1 là Nợ 141/Có 111 và CTGS số 2 là Có 141/Nợ TK liên quan,tại CTGS mình đã liệt kê là ngày nào hoàn ứng,thuế mua máy là bao nhiêu,thuế dây diện là bao nhiêu rồi nhưng khi đem sang Sổ cái tại cột TK đối ứng mình vẫn phải liệt kê lại thuế GTGT này là của máy điều hoà, cái này là của dây điện không nhỉ??? hay ghi tổng cộng số tiền này lại?vì mua về 1 cái mình cho vào 642 1 cái vào 153 nên muốn hỏi để biết số thuế này có hạch toán đi theo hay ko cho chính xác>Mọi người giúp mình nhé,hình thức này mình ko chuyên lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA