Chiết khấu thanh toán được hưởng

• Thread starter Dong Vo
  • Ngày gửi
D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới.
Mình đang có vấn đề lung tung trong hạch toán chiết khấu thanh toán.
(Công ty mình được hưởng)
Thấy trên diễn đàn trao đổi nhiều về vấn đề này rồi nhưng thông tin hơi cũ. Vậy mới nhất là như thế nào, có bạn nào làm ơn riview cho mình lại được không. Cám ơn thật nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chao cac ban
Minh la thanh vien moi
Minh dang co van de lung tung trong hach toan chiet khau thanh toan. (Cong ty minh duoc huong ) thay tren dien dan cung trau doi nhieu ve van de nay roi nhung thong tin hoi cu. Vay moi nhat la nhu the nao, ban nao lam on review lai gium minh duoc khong. Cam on that la nhieu

Khi bạn thanh toán tiền hàng trước thời gian quy định và được người bán cho hưởng chiết khấu thanh toán thì hạch toán như sau : Nợ TK 331 / Có TK 111, 112 (trả hết tiền nợ), Nợ TK 111, 112 / Có TK 515 (chiết khấu được hưởng) hoặc Nợ TK 331 / Có TK 111, 112 (số thực trả) ; Có TK 515 (số được hưởng).

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
N1561,N1331/C331
Khi TT DK : N331/C111,C515

M

mayhuynh2001

Guest
28/9/07
7
0
0
TPHCM
về đề tài chiết khấu thanh toán, em có 2 trường hợp cụ thể: quyết định trả nợ trước hạn và quyết định trả nợ chậm 3 tháng kể từ khi hết hạn mua chịu ,và xin các anh chị cho ý kiến dùm em trong từng cách xử lý của kế toán:
Mua chịu hàng hóa vào ngày 1 tháng 11 năm N, điều kiện thanh toán là 1/15,n/30,và chịu phạt 1%/tháng trên số nợ kể từ ngày đến hạn.
  1. QUYẾT ĐỊNH TRẢ NỢ TRƯỚC HẠN
    • Nhập kho , ghi nhận nợ người bán theo giá thanh toán trên hóa đơn bán hàng ,đồng thời ghi nhận ngay chiết khấu thanh toán trừ vào nợ người bán:Nợ TK 331/ Có TK 515
    • Nhập kho , ghi nhận nợ người bán theo giá thanh toán trên hóa đơn bán hàng - chiết khấu thanh toán trên hợp đồng: Nợ TK 156/ Có TK 331(giá mua - CKTT)
  2. QUYẾT ĐỊNH TRẢ NỢ CHẬM 3 THÁNG KỂ TỪ KHI HẾT HẠN MUA CHỊU
  • Nhập kho , ghi nhận nợ người bán theo giá thanh toán tren hóa đơn bán hàng,đồng thời ghi nhận ngay thêm khoản nợ về lãi trả chậm ước tính 3 tháng sau kể từ khi đến hạn thanh toán mới trả: Nợ TK 635/ Có TK 331 (lãi trả chậm)
  • Nhập kho , ghi nhận nợ người bán theo giá thanh toán trên hóa đơn bán hàng + lãi trả chậm ước tính 3 tháng sau kể từ khi đến hạn thanh toán mới trả: Nợ TK 156/Có TK 331(Giá mua + lãi trả chậm)
Giả sử cuối niên độ vẫn chưa thanh toán , số nợ được trình bày trên BCĐKT là bao nhiêu và thuộc chỉ tiêu nào ?

koohii ga

koohii ga

Guest
3/8/07
103
1
0
41
JP
cho minh hoi doi voi truong doi voi ben mua dc huong thi dinh khoan the nay a ntk635 cotk331co dung ko thanks

Theo thông tư 120/1999/TT-BTC - hướng dẫn sửa đổi, bổ sung chế dộ KT doanh nghiệp ngày 7/10/1999, có ghi :
"Khoản thu về chiếu khấu thanh toán do mua hàng thanh toán tiền trước hạn được người bán chấp thuận, ghi : N331/C711"
Không biết thông tư này đã được thay đổi chưa nhỉ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo thông tư 120/1999/TT-BTC - hướng dẫn sửa đổi, bổ sung chế dộ KT doanh nghiệp ngày 7/10/1999, có ghi :
"Khoản thu về chiếu khấu thanh toán do mua hàng thanh toán tiền trước hạn được người bán chấp thuận, ghi : N331/C711"
Không biết thông tư này đã được thay đổi chưa nhỉ?

Chiết khấu thanh toán được hưởng hạch toán vào 515 .

cho minh hoi doi voi truong doi voi ben mua dc huong thi dinh khoan the nay a ntk635 cotk331co dung ko thanks

Bên mua được hưởng thì đó là khoản thu nhập tài chính (515) của bên mua chứ . Còn bên bán phải trả cho bên mua khoản chiết khấu này thì đó là chi phí tài chính (635) của bên bán.
Đối với trường hợp chiết khấu thương mại bạn hạch toán tương tự

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bên mua được hưởng thì đó là khoản thu nhập tài chính (515) của bên mua chứ . Còn bên bán phải trả cho bên mua khoản chiết khấu này thì đó là chi phí tài chính (635) của bên bán.
Đối với trường hợp chiết khấu thương mại bạn hạch toán tương tự

Đối với chiết khấu thương mại thì : bên bán hạch tóan ghi giảm doanh thu, bên mua hạch toán ghi giảm giá trị tài sản mua (trường hợp trên HĐ chưa trừ chiết khấu).

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào các bạn,
Mình là thành viên mới.
Mình đang có vấn đề lung tung trong hạch toán chiết khấu thanh toán.
(Công ty mình được hưởng)
Thấy trên diễn đàn trao đổi nhiều về vấn đề này rồi nhưng thông tin hơi cũ. Vậy mới nhất là như thế nào, có bạn nào làm ơn riview cho mình lại được không. Cám ơn thật nhiều.

Ghi
No TK 111
Co TK 711

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Sao mỗi người định khoản 1 kiểu vậy có bác nào biết kết luận cho dongvo hiểu được không vậy

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Sao mỗi người định khoản 1 kiểu vậy có bác nào biết kết luận cho dongvo hiểu được không vậy

Bạn hãy đọc trong cuốn hệ thống TK kế tóan ban hành theo QĐ 15 của Bộ TC sẽ rõ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng

Đơn giản thôi:Có thể hiểu chung là :
Chiết khấu thanh toán là thanh toán trước thời hạn nên được hưởng chiết khấu. Bên mua được hưởng (515), bên bán phải trả chiết khấu (635)
CK thương mại là mua hàng số lượng nhiều nên được hưởng CK.Bên mua được hưởng CK TM thì tiền chiết khấu sẽ được giảm trừ trực tiếp trên hoá đơn (giảm trị giá hàng mua) , bên bán sẽ hạch toán khoản chiết khấu đó vào TK 521 để sau này sẽ hạch toán giảm trừ DT.

S

sovilaco

Guest
22/1/08
1
0
1
dai kim dinh cong hanoi
xuất khẩu lao động

mình mới chuyển sang lĩnh vực kế toán xuất khẩu lao động. Vậy ai có kinh nghiệm hay biết về kế toán hạch toán xuất khẩu lao động thì chỉ dùm cho mình với như những nghị định thông tư về kế toán hay phương pháp định khoản chẳng hạn . Cảm ơn nhiều :talk:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
mình mới chuyển sang lĩnh vực kế toán xuất khẩu lao động. Vậy ai có kinh nghiệm hay biết về kế toán hạch toán xuất khẩu lao động thì chỉ dùm cho mình với như những nghị định thông tư về kế toán hay phương pháp định khoản chẳng hạn . Cảm ơn nhiều :talk:

Hỏi chung như thế này không biết trả lời sao nữa. Bạn nên nêu rõ hơn về nội dung chi tiết câu hỏi. Bạn nên mở một chủ đề mới không nên hỏi xen ngang trong chủ để doanh thu chiết khấu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA