Quy định Thời Gian Lưu Chứng Từ Kế Toán

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi NQVDT, 28 Tháng mười một 2007.

7,482 lượt xem

  1. NQVDT

    NQVDT Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long Xuyen - An Giang
    Các bạn ơi, trong lĩnh vực kế toán thì quy định lưu trữ chứng từ trong bao lâu vậy. Có văn bản hướng dẫn không, các bạn cho mình xin nhé. Mình đang cần gấp.:wall:
     
    #1
  2. NQVDT

    NQVDT Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long Xuyen - An Giang
    Các bạn giúp mình với mình đang gấp lắm
     
    #2
  3. longcv

    longcv Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    253
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Google
    Quy định tối thiểu là 5 năm.
     
    #3
  4. Đoàn Minh Trung

    Đoàn Minh Trung Gió thổi dừa rơi

    Bài viết:
    935
    Đã được thích:
    19
    Nơi ở:
    TX Bến Tre
    Tớ nhớ ko lầm thì trong Luật kế toán có đấy. Bạn thử xem.
     
    #4
  5. lananhdavi

    lananhdavi Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    314
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Tp.Hồ Chí Minh
    thời hạn lưu trữ chứng từ kế toán

    Mình có một số thông tin này không biết giúp gì bạn được không?

    (Ban hành theo QĐ số 205/NSTW ngày 13/9/1973

    của Văn phòng Trung ương)

    Chương VII - BẢO QUẢN CẤT GIỮ CHỨNG TỪ, SỔ VÀ BÁO CÁO

    BÀN GIAO KẾ TOÁN



    Mục 1 - Bảo quản, cất giữ chứng từ, sổ và báo cáo kế toán.

    Điều 125 - Các tài liệu kế toán bao gồm chứng từ, sổ kế toán, báo cáo quyết toán và các tài liệu khác liên quan tới kế toán phải được cất giữ trong tủ có khóa và bảo quản cẩn thận; phải sắp xếp theo loại, thứ tự thời gian và phải có sổ thống kê theo dõi.

    Điều 126 - Các tài liệu kế toán mỗi năm chỉ được giữ lại ở bộ phận kế toán trong thời gian lâu nhất là một năm. Sau thời gian đó phải chuyển cho bộ phận lưu trữ chung của đơn vị và lưu ở đó trong thời gian quy định như sau:

    1. Loại tài liệu lưu vĩnh viễn:

    a) Sổ kế toán gồm có:

    - Sổ cái nhật ký;

    - Sổ quỹ tiền mặt;

    - Sổ gửi ngân hàng;

    - Sổ chi tiếp, sổ ngân sách (Hành chính, huấn luyện, xuất bản báo).

    b) Báo cáo quyết toán gồm có:

    - Các báo cáo cân đối tài khoản tháng 12 và cả năm;

    - Các báo cáo quyết toán thu nội bộ quý IV.

    - Các báo cáo quyết toán chi ngân sách quý IV.

    2. Loại lưu trữ 20 năm: toàn bộ chứng từ kế toán.

    3. Loại lưu trữ 10 năm:

    - Các sổ kế toán còn lại ngoài các loại sổ phải lưu vĩnh viễn đã quy định ở điểm 1 trên đây

    - Các báo cáo kế toán và báo cáo quyết toán tháng, quý, năm còn lại ngoài những báo cáo đã lưu trữ vĩnh viễn đã quy định ở điểm 1 trên đây.

    Quá thời hạn quy định trên, đơn vị thấy cần huỷ bỏ những tài liệu kế toán nào thì phải báo cáo lên đơn vị kế toán cấp trên trực tiếp hoặc cơ quan tài chính Đảng xét và quyết định.

    Điều 127 - Nếu cần thiết phải lấy tài liệu kế toán cất ở nơi lưu trữ ra, phải được sự đồng ý của kế toán trưởng. Trường hợp đặc biệt muốn đem tài liệu kế toán ra ngoài cơ quan phải được sự đồng ý của kế toán trưởng và thủ trưởng đơn vị cơ quan ký giấy cho phép.

    Điều 128 - Hồ sơ tài liệu kế toán lưu trữ của một đơn vị kế toán này sát nhập vào một đơn vị khác, hoặc của hai đơn vị nhập làm một đơn vị mới, sẽ do bộ phận lưu trữ của đơn vị tiếp thu hay đơn vị mới lập thu nhận và bảo quản.

    Trong trường hợp một đơn vị được tách ra làm hai hoặc nhiều đơn vị khác, thì toàn bộ hồ sơ, tài liệu kế toán lưu trữ sẽ do một đơn vị có liên quan nhiều nhất đến hồ sơ tài liệu ấy sử dụng và bảo quản. Trường hợp đơn vị giải thể thì toàn bộ hồ sơ tài liệu kế toán lưu trữ sẽ giao cho cơ quan tài chính Đảng cấp trên trực tiếp thu nhận và bảo quản.
    Hoặc bạn có thể tham khảo thêm với địa chỉ này nhé.

    http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=31099
     
    Last edited: 28 Tháng mười một 2007
    #5
  6. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Bạn tham khảo Điều 40 của Luật kế toán.Chịu khó vào thư viện load tài liệu về đọc nhé!làm kế toán phải đọc Luật kế toán nên mình ko gửi file cho đâu.:bigok:
     
    #6
  7. NQVDT

    NQVDT Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    44
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Long Xuyen - An Giang
    Mình cảm ơn các bạn nhé, mình đã tìm thấy trong điều 40 Luật Kế Toán.
     
    #7
  8. trieuluong

    trieuluong Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    SG
    Tóm lại như thế này:
    - Chứng từ có liên quan đến BCTC lưu 10 năm.
    - Chứng từ khác lưu 05 năm
     
    #8

Chia sẻ trang này