Mất hóa đơn GTGT

• Thread starter Kim Nhung
  • Ngày gửi
K

Kim Nhung

Guest
18/10/05
8
0
0
42
Nam Định
Cả nhà ơi, Cty mình có mua hàng ở một công ty khác, công ty đó đã viết hóa đơn và gửi cho bên mình rồi, nhưng do quá trình nhận chứng từ, bảo vệ bên mình đã làm mất hóa đơ đó, bây giờ mình phải thế nào?
- Làm biên bản mất hóa đơn, 2 bên ký vào?
- Phạt tiền bảo vệ (500.000 đ - do làm mất liên 2)? Phạt xong nộp tiền cho cơ quan nào? Có phải làm thông báo gì ko?
Bà con ơi, giúp mình với, trước đến giờ mình chỉ làm có biên bản mất HĐ thôi, chẳng phạt gì ai cả, như vậy là đúng hay sai?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

accthuy2

Sơ cấp
24/11/07
38
0
6
Happy house
Bên mình cũng có lần mất HĐ nhưng lập biên bản mất HĐ sau đó 2 bên đóng dâu vào biên bản và bên xuất HĐ photô HĐ đó đóng dấu vào HĐ gửi lại cho bên mình. Biên bản đó Được lập 3 bản mỗi cty 1 bản và gửi cục thuế 1 bản.
Bên mình cũng không phạt ai cả nên mình không biết nữa

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bên mình cũng có lần mất HĐ nhưng lập biên bản mất HĐ sau đó 2 bên đóng dâu vào biên bản và bên xuất HĐ photô HĐ đó đóng dấu vào HĐ gửi lại cho bên mình. Biên bản đó Được lập 3 bản mỗi cty 1 bản và gửi cục thuế 1 bản.
Bên mình cũng không phạt ai cả nên mình không biết nữa
Không phạt ai nhưng thuế phạt cty bạn đấy nhá.

kimnhung@! mở nhiều topic hỏi một vấn đề là sao hả bạn????:wall: Mình đã reply bên topic kia cho bạn rồi đấy.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Cả nhà ơi, Cty mình có mua hàng ở một công ty khác, công ty đó đã viết hóa đơn và gửi cho bên mình rồi, nhưng do quá trình nhận chứng từ, bảo vệ bên mình đã làm mất hóa đơ đó, bây giờ mình phải thế nào?
- Làm biên bản mất hóa đơn, 2 bên ký vào?
- Phạt tiền bảo vệ (500.000 đ - do làm mất liên 2)? Phạt xong nộp tiền cho cơ quan nào? Có phải làm thông báo gì ko?
Bà con ơi, giúp mình với, trước đến giờ mình chỉ làm có biên bản mất HĐ thôi, chẳng phạt gì ai cả, như vậy là đúng hay sai?

Đề tài này đã được thảo luận rất nhiều bạn tham khảo thử nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36911
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34560
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36110

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Trong T3/2006 cty em có hủy 1 HĐ và đã làm biên bản hủy đầy đủ. Bây giờ em mới phát hiện ra là bị mất liên 2 của HĐ hủy đó. Em phải làm gì bây giờ ạ. Các anh chị giúp em với.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Trong T3/2006 cty em có hủy 1 HĐ và đã làm biên bản hủy đầy đủ. Bây giờ em mới phát hiện ra là bị mất liên 2 của HĐ hủy đó. Em phải làm gì bây giờ ạ. Các anh chị giúp em với.
Bạn vào mấy link ở bài kemuketoan tham khảo để biết mất hoá đơn phải làm những gì.:bigok:

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Bạn vào mấy link ở bài kemuketoan tham khảo để biết mất hoá đơn phải làm những gì.:bigok:

Dạ, vì mấy link ở các bài trước là mất hóa đơn đầu vào hoặc hóa đơn bán ra. Nhưng em lại bị mất hóa đơn đỏ huỷ, tức bên em viết sai cho khách hàng và họ yêu cầu huỷ. 2 bên đã làm biên bản hủy và bên em đã xuất lại cho khách hàng hóa đơn mới. Nhưng hôm qua bên thuế báo Công ty em sắp bị quyết toán, giữa tháng 12 này nên em xem lại hết chứng từ thì em phát hiện bị mất hóa đơn hủy đó (hóa đơn viết tháng 3/2006) ạ. Bây giờ em không biết phải làm thế nào, vì mất hóa đơn hủy thì bên Thuế họ sẽ quy vào tội trốn thuế ạ.
Bây giờ lên báo cơ quan thuế có khác vạch áo cho người xem lưng không ạ, vì nếu họ quyết toán mà không sờ đến thì coi như thoát, họ sờ đến mà mình chưa làm mẫu báo mất hóa đơn và nộp phạt thì tội nặng hơn ạ.

Chị có thể chỉ giúp em thủ tục có khác với mất hóa đơn đầu vào hay đầu ra mà không pải hóa đơn hủy không ạ và nếu khác thì em cần làm gì ạ.
Em cảm ơn chị nhiều ạ.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ, vì mấy link ở các bài trước là mất hóa đơn đầu vào hoặc hóa đơn bán ra. Nhưng em lại bị mất hóa đơn đỏ huỷ, tức bên em viết sai cho khách hàng và họ yêu cầu huỷ. 2 bên đã làm biên bản hủy và bên em đã xuất lại cho khách hàng hóa đơn mới.

Cái này là hóa đơn đầu ra của bạn.

Nhưng hôm qua bên thuế báo Công ty em sắp bị quyết toán, giữa tháng 12 này nên em xem lại hết chứng từ thì em phát hiện bị mất hóa đơn hủy đó (hóa đơn viết tháng 3/2006) ạ. Bây giờ em không biết phải làm thế nào, vì mất hóa đơn hủy thì bên Thuế họ sẽ quy vào tội trốn thuế ạ.

Tại sao phải quy Cty vào tội trốn thuế nhỉ? Hóa đơn đã hủy rồi mà. Bi giờ công việc của bạn là báo mất hóa đơn đến cơ quan thuế và nộp phạt thôi.

Bây giờ lên báo cơ quan thuế có khác vạch áo cho người xem lưng không ạ, vì nếu họ quyết toán mà không sờ đến thì coi như thoát, họ sờ đến mà mình chưa làm mẫu báo mất hóa đơn và nộp phạt thì tội nặng hơn ạ.

Bạn quan niệm như thế là sai rồi. Cây kim trong bọc cũng có ngày lòi ra. Làm sao mà thoát được chứ bạn. Mức phạt cố định (200K hay Điều 16 Nghị định 89), chứ không có tăng nặng nha.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Tại sao phải quy Cty vào tội trốn thuế nhỉ? Hóa đơn đã hủy rồi mà. Bi giờ công việc của bạn là báo mất hóa đơn đến cơ quan thuế và nộp phạt thôi.

Theo em hiểu thế này có đúng không ạ. Bên Thuế họ quy mình vào tội trốn thuế vì mình không chứng minh được hóa đơn mình viết lại là viết cho hóa đơn đã bị hủy vì mình bị mất hóa đơn hủy đó rồi mà. Họ nghĩ mình xuất 2 lần nhưng giả vờ hóa đơn trước là hóa đơn hủy bị mất để đỡ phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp ạ. Nhưng bên em vẫn giữ Biên bản hủy hóa đơn, có xác nhận của bên mua thì có chứng minh được không ạ?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo em hiểu thế này có đúng không ạ. Bên Thuế họ quy mình vào tội trốn thuế vì mình không chứng minh được hóa đơn mình viết lại là viết cho hóa đơn đã bị hủy vì mình bị mất hóa đơn hủy đó rồi mà. Họ nghĩ mình xuất 2 lần nhưng giả vờ hóa đơn trước là hóa đơn hủy bị mất để đỡ phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp ạ. Nhưng bên em vẫn giữ Biên bản hủy hóa đơn, có xác nhận của bên mua thì có chứng minh được không ạ?

Biên bản hủy của em đã nói lên sự thật rồi. Đừng lo lắng chuyện đó. Làm báo cáo mất hóa đơn thôi.

D

DaLat

Sơ cấp
26/6/07
14
0
1
TP.Ho Chi Minh

Sai hoàn toàn, vì Thuế không thể quy bạn vào tội trốn thuế được, vì:
- Đã có biên bản hủy hóa đơn.
- Mất liên 2 thỉ báo cáo & nộp phạt.
- "Màu đỏ", trong BB HHĐ đã có nói rõ xuất HĐ thay thế HĐ rồi.
Vài ý thế này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA