Huy động góp vốn!!minh nên hạch toán ntn???help me!!!

• Thread starter tridung145
  • Ngày gửi
T

tridung145

Guest
25/10/05
6
0
0
Ha Noi
Công ty mình đang đứng ra làm đại diện cho nhà thầu xây dựng.Có chức năng huy động vốn từ bên ngoài,cụ thể như sau:Công ty mình sẽ bán 100 lô đất,mỗi lô 2 đến 3 tỷ,ai có nhu cầu muốn mua thì đến đăng ký cty mình và đặt cọc trước 20%,rồi dần dần 30%,40% và khi nào bàn giao sổ đỏ sẽ thanh toán nốt 10%. Số tiền đặt cọc sẽ trích ra để xây dựng chính lô đất của họ đã đặt cọc (huy động góp vốn mà). Vậy cho mình hỏi mình nên hạch toán như thế nào,và công việc tính toán nộp thuế sẽ ra sao, ai bít thỉ giúp mình với,mình chưa gặp tình huống này bao giờ.Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tridung145

Guest
25/10/05
6
0
0
Ha Noi
Công ty mình đang đứng ra làm đại diện cho nhà thầu xây dựng.Có chức năng huy động vốn từ bên ngoài,cụ thể như sau:Công ty mình sẽ bán 100 lô đất,mỗi lô 2 đến 3 tỷ,ai có nhu cầu muốn mua thì đến đăng ký cty mình và đặt cọc trước 20%,rồi dần dần 30%,40% và khi nào bàn giao sổ đỏ sẽ thanh toán nốt 10%. Số tiền đặt cọc sẽ trích ra để xây dựng chính lô đất của họ đã đặt cọc (huy động góp vốn mà). Vậy cho mình hỏi mình nên hạch toán như thế nào,và công việc tính toán nộp thuế sẽ ra sao, ai bít thỉ giúp mình với,mình chưa gặp tình huống này bao giờ.Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!!!

Híc sao ko co ai reply cho mình thế!!!!!somebody help me!!!!

M

Mạnh Dũng

Guest
4/2/07
8
0
0
42
Hà nội
Trường hợp của bạn quá đơn giản!Khi bạn nhận ứng trước của khách hàng bằng tiền mặt hoặc tiền gửi thì bạn định khoản Nợ TK 111(112)_Có TK 131 số tiền mà khách hàng đã ứng trước.Khi nào bàn giao thì bạn định khoản thuế đầu ra cũng được (Chưa nhất thiết phải hạch toán thuế đầu ra ngay)

M

Mạnh Dũng

Guest
4/2/07
8
0
0
42
Hà nội
Vì cty bạn là đại diện cho nhà thầu xây dựng, nên lô đất bán đi đó được xác định là TSCD(Khác với cty buôn bán bất động sản_Lô đất đó là hàng hóa).Do đó khi đã bàn giao lô đất cho khách hàng và thu tiền về thì bạn định khoản bình thường đối với bán TSCD và hạch toán doanh thu, thuế đầu ra. Chúc bạn thành công!

T

tridung145

Guest
25/10/05
6
0
0
Ha Noi
Vì cty bạn là đại diện cho nhà thầu xây dựng, nên lô đất bán đi đó được xác định là TSCD(Khác với cty buôn bán bất động sản_Lô đất đó là hàng hóa).Do đó khi đã bàn giao lô đất cho khách hàng và thu tiền về thì bạn định khoản bình thường đối với bán TSCD và hạch toán doanh thu, thuế đầu ra. Chúc bạn thành công!

Vầy ah`,mình cảm ơn nhé!!
Chúc bạn thành công trong cuộc sống
Thật hạnh phúc khi co người chia sẻ và giúp đỡ lẫn nhau!
Thanks so much

H

hello1987

Guest
17/12/07
3
0
0
36
Tp HCM
chào mọi người e mới tham gia diễn đàn nên còn non kinh nghiệm lắm! e có câu hỏi này mún nhờ a chị jup đỡ! e sắp phải thi kế toán tài chính rồi! E đang yếu về phần làm sao để làm bảng cân đối kế toán nhanh và chính xác, trong time sớm nhất! vì thi cử mà! a chị nào có kế sách hay thì bày cho e nhé! cám ơn tứ hải giai huynh đệ nhìu!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA