Hạch toán chi phí

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Chào mọi các anh chị
Các anh chị hãy giúp em hạch toán chi phí cho Cty theo QD 48.Công ty hiện nay đang hoạt động ở một vài lĩnh vực: Cho thuê kho, dịch vụ bốc xếp, dịch vụ giao nhận, dịch vụ bảo hành điều hoà, dịch vụ lắp đặt và sửa chữa điều hoà, bán hàng

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Chào mọi các anh chị
Các anh chị hãy giúp em hạch toán chi phí cho Cty theo QD 48.Công ty hiện nay đang hoạt động ở một vài lĩnh vực: Cho thuê kho, dịch vụ bốc xếp, dịch vụ giao nhận, dịch vụ bảo hành điều hoà, dịch vụ lắp đặt và sửa chữa điều hoà, bán hàng
Vậy bạn muốn hạch toán như thế nào, hỏi chung chung vậy sao trả lời đây bạn!!

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Vậy trong các loại dịch vụ mà em kể trên thì có loại dịch vụ nào Cty em phải tính giá thành ko?

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
Bạn hỏi chung thế làm sao mà trả lời giúp bạn đc đây chứ?

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Dịch vụ nào bạn cũng phải tính giá thành. Thông thường thì khi phát sinh các chi phí của hoạt động dịch vụ người ta hay tập hợp thẳng vào 632 cho đơn giản. Nếu bạn tách được chi phí dùng riêng cho từng loại dịch vụ thì 632 của bạn sẽ chi tiết thành: 632_01: Dịch vụ cho thuê, 632_02: Dịch vụ bốc xếp, 632_03 Dịch vụ giao nhận..... Tương tự thi 5113 của bạn cũng được chi tiết như vậy.

D

damanwa

Guest
27/11/07
18
0
0
sai gon
Giúp em với các bác ơi

:wall:Các Bác ơi cho em hỏi ké vấn đề :wall:
Vấn đề em là thế này , em có 2 tờ hóa đơn :1 lá HĐ GTGT, 1 là HĐ bán hàng thông thường , nhưng cả 2 HĐ này đều ko có dấu tròn của thủ trưởng đơn vị bán hàng, chỉ có dấu vuông thôi. Các bác cho em biết 2 HĐ này có đưa vô đầu vào để BC với thuế đc ko ?
Vì đây là 2 HĐ mua hàng hóa , vậy em có thể đưa vào sổ sách để theo dõi Xuất , Nhập , tồn đc ko ?

Xin Các Bác tận tình chỉ giúp vì em mới ra trường chưa có kinh nghiệm

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Vậy trong các loại dịch vụ mà em kể trên thì có loại dịch vụ nào Cty em phải tính giá thành ko?

Sao ai cũng muốn tính Z hết vậy? tuỳ theo loại hình kinh doanh, buôn bán dịch vụ cũng muốn tính Z, sao hok đơn giản nó đi nhỉ?, mình thấy các dịch vụ thường hok tính Z!!!

N

nhunglungtung

Guest
31/10/07
1
0
0
Ha noi
Hóa đơn bán hàng thông thường thì có dấu vuông là được. Nhưng hóa đơn GTGT mà ko co thủ trưởng đơn vị ký để đóng dấu chức danh ở thủ trưởng đơn vị, thì hóa đơn đó phải có dấu tròn treo ở trên hóa đơn. Người bán hàng phải ký. Nếu đủ điều kiện trên thì đưa HĐGTGT vào báo cáo thuế, HĐ thông thường theo mình thì cho vào chi phí ko cho vào báo cáo thuế

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Vấn đề em là thế này , em có 2 tờ hóa đơn :1 lá HĐ GTGT, 1 là HĐ bán hàng thông thường , nhưng cả 2 HĐ này đều ko có dấu tròn của thủ trưởng đơn vị bán hàng, chỉ có dấu vuông thôi. Các bác cho em biết 2 HĐ này có đưa vô đầu vào để BC với thuế đc ko ?
Vì đây là 2 HĐ mua hàng hóa , vậy em có thể đưa vào sổ sách để theo dõi Xuất , Nhập , tồn đc ko ?

Hóa đơn bán hàng thông thường thì có dấu vuông là được. Nhưng hóa đơn GTGT mà ko co thủ trưởng đơn vị ký để đóng dấu chức danh ở thủ trưởng đơn vị, thì hóa đơn đó phải có dấu tròn treo ở trên hóa đơn. Người bán hàng phải ký. Nếu đủ điều kiện trên thì đưa HĐGTGT vào báo cáo thuế, HĐ thông thường theo mình thì cho vào chi phí ko cho vào báo cáo thuế
Sao chen ngang chủ đề, hic kẻ nói A, người nói B vậy?

H

hienchung

Guest
7/11/07
10
0
0
Ha Noi

Theo mình thì 2 Hóa đơn này của bạn là không hợp lệ.Nên không nên đưa vào BC thuế vì nếu bên thuế phát hiện ra thì cty bạn sẽ bị phạt khá nặng đấy.Lần sau khi lấy Hóa đơn nhớ kiểm tra cẩn thận nhé.
Còn việc có thể đưa vào sổ sách để theo dõi xuất, nhập, tồn hay không thì nhờ các bác khác chỉ giáo thêm vì vấn đề này em không chắc lắm :director:

N

nguyennam_ht07

Sơ cấp
24/8/07
40
0
0
Hà Tây
Cái HĐBHTT ko co dấu tròn đâu, nó chỉ có dấu MST thôi, nên cái này bạn kê khai vào hàng hóa nhập kho là chuyện bthường.
Còn cái HĐGTGT thì bạn cần có dấu tròn ở trên gần dấu vuông khi ko có sếp ký(xuất treo), hoặc là ở phía dưới cùng dấu chức danh. Nếu ko có bạn có thể gửi lại cho bên bán họ đóng dấu cho bạn và kê khai bình thường.

H

hongchexinhgai

Guest
1/12/07
7
0
1
hai hau - nam dinh
Chao ca nha em la thanh cien moi toe cua dien dan . Cho em hoi cong ty em co mot hoa don tiep khach 2.600.000 nhung la hoa don thong thuong ko phai VAT. Em dang ban khoan ko biet hoach toan nhu the nao ? Anh chi GIup em voi .

H

hongchexinhgai

Guest
1/12/07
7
0
1
hai hau - nam dinh
chi phi

Cac bac cho em hoi em cug moi di lam nen ko ranh lam .Cong ty em la cong ty gom su xuat khau. Cac nguyen lieu dau vao nhu mua dat set, mua hop catton.... deu ko co hoa don ma chi co phieu xuat kho . Em ko biet hoach toan the nao? Nhu chi ke toan lam truoc thi hoach toan binh thuong . Em co nen yeu cau nguoi ta nhung lan sau phai co hoa don ko ? Nhung ma bon em mua Dat thi lay dau ra hoa don ?:wall:

T

thao7161

Guest
6/12/07
18
0
0
39
Hà Hội
hóa đơn bán hàng thông thường

Theo thông tư 60 thì các hóa đơn bán hàng thông thường vẫn phải đưa vào BC thuế đó chứ, bạn xem lại xem nhé.

C

comhop

Guest
6/12/07
2
0
0
tphcm
chi phí vận chuyển

em hỏi ké vấn đề này nhé?
thường thì chi phí vận chuyển hàng hóa sẽ tính vào trị giá của hàng hoá, vậy mà trong hồ sơ em thực tập thì do tên người vận chuyển hàng hóa không có trong danh sách đối tượng nên tất cả đều được hạch toán vào chi phí, như vậy tì có ảnh hưởng lớn không? có vi phạm điều lệ gì của nhà nước không?

B

banhmykt

Guest
17/11/07
10
0
0
Hà Nội
Vậy cho mình hỏi nhé Hóa đơn GTGT mà là dấu vuông thì có được kê khai thuế không vậy? năm 2005 và 2006 mình có rất nhiều hóa đơn kiểu đó vẫn thực hiện kê khai thuế mà. ai giúp mình với .

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chao ca nha em la thanh cien moi toe cua dien dan . Cho em hoi cong ty em co mot hoa don tiep khach 2.600.000 nhung la hoa don thong thuong ko phai VAT. Em dang ban khoan ko biet hoach toan nhu the nao ? Anh chi GIup em voi .

Bạn hạch toán : Nợ 642 / Có 111, 331,...

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cái HĐBHTT ko co dấu tròn đâu, nó chỉ có dấu MST thôi, nên cái này bạn kê khai vào hàng hóa nhập kho là chuyện bthường.
Còn cái HĐGTGT thì bạn cần có dấu tròn ở trên gần dấu vuông khi ko có sếp ký(xuất treo), hoặc là ở phía dưới cùng dấu chức danh. Nếu ko có bạn có thể gửi lại cho bên bán họ đóng dấu cho bạn và kê khai bình thường.

Bạn đã góp ý đúng .

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
thường thì chi phí vận chuyển hàng hóa sẽ tính vào trị giá của hàng hoá, vậy mà trong hồ sơ em thực tập thì do tên người vận chuyển hàng hóa không có trong danh sách đối tượng nên tất cả đều được hạch toán vào chi phí, như vậy tì có ảnh hưởng lớn không? có vi phạm điều lệ gì của nhà nước không?

Bạn nói họ tên người vận chuyển không có trong danh sách là sao ? Theo quy định chuẩn mực số 02 "Hàng tồn kho: thì phí vận chuyển được tính vào giá trị hàng mua về đâu phân biệt điều gì !

L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai

Ý bạn có phải là người vận chuyển không phải nhân viên trong công ty đúng không? bạn nói rõ thì mọi người mới có thể help bạn. ^^!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA