Chi phí không liên quan đến hoạt động SX KD thì đưa vào đâu?

• Thread starter bigmen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Híc, Sếp em vừa mang cho em cái hoá đơn thông thường có nội dung là mua đồng hồ Thuỵ sỹ. Híc, với cái nội dung này em phải đưa vào đâu???

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Nếu nó là đồng hồ treo tường thì hạch toán nó vào 153 hoặc 142, 242 hoặc 642. Nếu nó là đồng hồ đeo tay thì bạn cứ coi như là sếp mua về để tặng cho khách hàng, hạch toán vào chi phí bán hàng 641.......

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Nó thuộc thể loại đeo tay anh ạ. Công ty em chuyên bên thiết kế và xây dựng anh ạ. Mà em không dùng TK 641. Vậy đưa vào 642.1 chi phí bán hàng ư? Không biết có bị bóc không nữa.

A

accthuy2

Sơ cấp
24/11/07
38
0
6
Happy house
Mình sẽ hỏi rõ là đồng hồ gì,dùng mục đích gì, bên mình cũng dân chủ lắm. Nhưng du sao mình cũng cho vào mua quà biếu khách thôi biết làm sao ?

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Nó thuộc thể loại đeo tay anh ạ. Công ty em chuyên bên thiết kế và xây dựng anh ạ. Mà em không dùng TK 641. Vậy đưa vào 642.1 chi phí bán hàng ư? Không biết có bị bóc không nữa.
hihi, bảo là mua tặng cho mấy ông kiến trúc sư, mấy bác tư vấn, nhưng mà bóc ra là cái chắc, hihi

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Uhm, chắc mua cho ai đó nhưng sếp em không tiêu bằng tiền của công ty nên không dám hỏi. Thui thì vẫn phải cho vào phần mua quà biếu đối tác thui.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Đưa nó vào 6427 đi. Nhưng sớm muộn gì nó cũng ra ngoài thôi ah.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Muốn không bóc tách thì đưa nó vào 153 ==> 627 ==> 154 ==> 155 ==> 632 ==> Xong

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Các bạn cần xác địn h nếu không dùng cho SXKD thì đừng có đưa vào CP, nay mai Thuế loại ra thì KT chẳng còn cửa mà ăn nói

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
em không hiểu lắm, bác có thể giải thích rõ cho em đc ko? em còn đang học...rất mong sự chỉ bảo của bác!

Thế này nhá.
Khi mua hàng về ghi:
Nợ 153
Nợ 133
Có 331/111/112
Khi xuất hàng ghi:
Nợ 627
Có 153
Kết chuyển chi phí sản xuất chung ghi:
Nợ 154
Có 627
Xác định nhập kho thành phẩm ghi:
Nợ 155
Có 154
Lúc này hàng của em đã được đưa vào chi phí và chìm vào giá vốn của hàng sản xuất
Thế nhá

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Thế này nhá.
Khi mua hàng về ghi:
Nợ 153
Nợ 133
Có 331/111/112
Khi xuất hàng ghi:
Nợ 627
Có 153
Kết chuyển chi phí sản xuất chung ghi:
Nợ 154
Có 627
Xác định nhập kho thành phẩm ghi:
Nợ 155
Có 154
Lúc này hàng của em đã được đưa vào chi phí và chìm vào giá vốn của hàng sản xuất
Thế nhá
Anh ơi! Cái hóa đơn ấy xuất cho cái đồng hồ đeo tay chứ có phải đồng hồ treo tường đâu mà anh đưa vào chi phí???

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Anh ơi! Cái hóa đơn ấy xuất cho cái đồng hồ đeo tay chứ có phải đồng hồ treo tường đâu mà anh đưa vào chi phí???

Ơ thế cái đồng hồ đeo tay thì không được đưa vào chi phí à.??

Tại bộ phận hóa nghiệm của phân xưởng sản xuất có yêu cầu mua một đồng hồ đeo tay không vào nước và chịu được sự bào mòn của chất xúc tác. ==> Công ty mua về một đồng hồ đeo tay theo yêu cầu và xuất cho bộ phận sản xuất sử dụng. :biggthump:biggthump
Vậy thì được rồi chứ hả Let hehehehhe

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ơ thế cái đồng hồ đeo tay thì không được đưa vào chi phí à.??

Tại bộ phận hóa nghiệm của phân xưởng sản xuất có yêu cầu mua một đồng hồ đeo tay không vào nước và chịu được sự bào mòn của chất xúc tác. ==> Công ty mua về một đồng hồ đeo tay theo yêu cầu và xuất cho bộ phận sản xuất sử dụng. :biggthump:biggthump
Vậy thì được rồi chứ hả Let hehehehhe
Anh àh, cty người ta là cty chuyên về thiết kế và xây dựng chứ không phải là cty chuyên về nghiên cứu hoặc là SX đồng hồ đeo tay! hic hic

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Anh àh, cty người ta là cty chuyên về thiết kế và xây dựng chứ không phải là cty chuyên về nghiên cứu hoặc là SX đồng hồ đeo tay! hic hic

Ờ trả lời cho gapro mà.
Còn trả lời cho bigmen thì có thể diễn giải khác tí cũng không sao hihihihi. Có thể là sẽ diễn giải như sau:
Mua đồng hồ đeo tay cho các ông Kĩ sư đeo để biết giờ mà làm việc thì chắc là ổn nhỉ hehehe

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Vấn đề ở đây là sự hợp pháp, hợp lý, hợp lệ của chứng từ (còn vấn đề hạch toán thì cứ theo hongtruong là ok rồi)
Vậy bạn phải tạo ra 3 điều tôi nói trên:
Hợp pháp: Việc mua đồng hồ đeo tay tính vào CPSXKD của DN phải phục vụ cho hoạt động kinh doanh của cty, tham gia vào quá trình sản xuất và kết tinh vào sản phẩm. Đồng thời những đối tượng nào được sử dụng những tài sản đó
Hợp lý: Việc tính, trích khấu hao, phân bổ theo thời gian sử dụng của tài sản phải hợp lý.
Hợp Lệ: chứng từ, hoá đơn xuất xứ đầy đủ.
Theo đó: Để chi phí đó được hạch toán vào kết quả HĐKD của cty bạn, bạn phải:
1. Lập bản đề xuất mua CCDC, Tài sản (đồng hồ đeo tay) phục vụ cho việc thiết kế, (nên khai thác các chức năng của chiếc đồng hồ, như là cái la bàn...vv).
2. Trong hợp đồng lao động với kỹ sư sử dụng đó phải có câu: trang bị vật dụng làm việc như máy tính, đồng hồ, các vật dụng khác phục vụ cho thiết kế.
3. Quyết định/ phê duyệt của Chủ tịch HĐQT hoặc TGĐ/GĐ về việc đồng ý cho mua tài sản trên phục vụ kinh doanh. Hay phê duyệt trực tiếp trên giấy đề nghị mua CCDC của tổ chức hành chính/ phòng thiết kế.
4. Chứng từ, hoá đơn và bảo hành đầy đủ (phải dịch ra tiếng Việt).

Sửa lần cuối:
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Thôi, gạt cái đồng hồ ra đi.
Thêm vào cho nó rắc rối ra .
Tư vấn cho Giám đốc hiểu, cái gì phục vụ cho hoạt động Công Ty thì nó cũng phải thực tế chút thì mới chấp nhận được. Đi mua vật dụng gia đình mà cứ cho hết vào Hóa Đơn mang tên Cty rùi hạch toán thì chết dở.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Híc, Sếp em vừa mang cho em cái hoá đơn thông thường có nội dung là mua đồng hồ Thuỵ sỹ. Híc, với cái nội dung này em phải đưa vào đâu???
Đơn giản có thế này mà sao mọi người chuyển hướng vấn đề xa thế, nhất là anh hongtruong ấy!! đưa qua cả dây chuyền sản xuất đến TP 155 nữa nữa!!!
cty của bigmen cũng như cty của Meo là tư vấn thiết kế, ông giám đốc thì mua cái đồng hồ cho ai đó mà lấy hoá đơn cho cty vì vậy về bản chất thì không sử dụng cho nhân viên cty, cũng như không phục vụ cho hoạt động kinh doanh nên không hạch toán, nếu muốn hạch toán thì cho nó vào cái chi phí quà biếu, quà tặng KH. Không muốn sau này bị bóc tách, sửa sổ thì nên loại luôn! Hết!!

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Cũng có nhiều sếp kỳ cục lắm, mình không đưa vào giải thích mấy ổng chẳng chịu hiểu đâu,thế nên gặp những hóa đơn này mình cứ thảy vào cp giao tế,... sau này có bốc ra thì thôi cho ổng ráng chịu, chứ tranh luận với sếp hoài thì cũng chẳng ổn được.

H

hoa xoan buon

Guest
28/9/07
12
0
0
haiphong
phân bổ CCDC

cho mình hỏi chút bạn nhe! minh không biết căn cứ vào đâu để xác định được CCDC giá trị bao nhiêu để phân bổ 1 lần và phân bổ nhiều lần bạn có thể giúp mình được k.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA