cty thương mại - hạch toán chi phí doanh thu của hợp đồng bao gồm cả lắp đặt

• Thread starter namhong
  • Ngày gửi
N

namhong

Guest
1/9/07
4
0
0
37
nam định
Mọi người ơi,DN thương mại thường chỉ mua và bán thôi, nhưng ở công ty em lại kiêm thêm cả việc lắp đặt, bọn em phải đi thuê khoán nhân công để lắp đặt, bay giờ em phải tính những khoản chi phí và ghi doanh thu như thế nào?
Khi ghi hóa đơn có ghi cả công, vậy những khoản như thế em ghi sổ sách ntn?
Chỉ giúp em với !
Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu giá bán của bạn bao gồm luôn công lắp đặt không tách biệt được thì bạn đưa thẳng vào doanh thu bán hàng, còn ngược lại tách làm hai phần doanh thu hàng hóa và doanh thu dịch vụ.
Thuê khoán công nhân nhớ lấy lại tên tuổi và chữ ký cũng như tiền cho rõ ràng. Tốt hơn làm thêm một hợp đồng giữa bên bán và bên mua có khoản mục bao gồm cả công lắp đặt.
Thân

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Mọi người ơi,DN thương mại thường chỉ mua và bán thôi, nhưng ở công ty em lại kiêm thêm cả việc lắp đặt, bọn em phải đi thuê khoán nhân công để lắp đặt, bay giờ em phải tính những khoản chi phí và ghi doanh thu như thế nào?
Khi ghi hóa đơn có ghi cả công, vậy những khoản như thế em ghi sổ sách ntn?
Chỉ giúp em với !
Cảm ơn mọi người.

Theo tôi nghỉ trong doanh thu bán hàng đã bao luôn cả phần lắp đặt. Chi phí thuê khoán nhân công lắp đặt có thể hạch toán vào chi phí gia công sau đó tính vào giá vốn hàng bán.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đối với doanh nghiệp thương mại thì chi phí khi đi lắp đặt cho khách hàng chính là chi phí bán hàng bạn cứ hạch toán vào chi phí bán hàng là được còn doanh thu có thể tách ra hai khoản : 1 - giá bán hàng hoá, 2- chi phí lắp đặt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA