cách tính ngược thuế TTĐB, NK?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
XIn chào tất cả các anh chị.
E đang có một việc rất mong sự giúp đỡ của tất cả các anh chị và các bạn.
VD:Giá thành của một sản phẩm A là : 100.000 đồng đã bao gồm tất cả các loại thuế(NK 40%,TTĐB 20%,GTGT 10%, và các phí vận chuyển)Vậy em muốn tính ra từng loại thúê thì em phải làm như thế nào?
E đang rất cần gấp rất mong sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
XIn chào tất cả các anh chị.
E đang có một việc rất mong sự giúp đỡ của tất cả các anh chị và các bạn.
VD:Giá thành của một sản phẩm A là : 100.000 đồng đã bao gồm tất cả các loại thuế(NK 40%,TTĐB 20%,GTGT 10%, và các phí vận chuyển)Vậy em muốn tính ra từng loại thúê thì em phải làm như thế nào?
E đang rất cần gấp rất mong sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn.
Cái này bạn phải xem và tách ra phí vận chuyển riêng thì mới tính được chứ, nếu đã tách ra phí vận chuyển rồi thì cứ tương ứng từng loại thuế mà lấy giá trị sau thuế chia ngược lại thôi.
VD: thuế GTGT 10% thì lấy giá trị đã có thuế /1.1 sau đó lại lấy giá trị này/1.2.....
Mình nói thế chắc bạn hiểu chứ

Đ

Đàm Anh

Guest
21/3/07
22
0
0
36
TP .HCm
bạn tìm các loại thuế bằng cách trước hết phải tìm cho được giá bán chưa có thuế , sau đó sẽ tìm được các loại thuế thôi . Cách làm như sau :
Gọi A là giá bán chưa thuế , ta sẽ có các dữ liệu sau :
thuế nhập khẩu : A*40% (1)
thuế tiêu thụ đặc biệt : (A + A*40%)*20% (2)
thuế GTGT : { A + (A*40%) + [ (A+A*40%)*20% ] } * 10% (3)
Ta có : A + (1) + (2) + (3) = 100.000 (4)
bạn giải phương trình số (4) , bạn sẽ tìm được A , sau đó thế vào các phương trình số (1) , (2) , (3) thì bạn sẽ tìm ra các loại thuế tương ứng .

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Cám ơn tất cả các bạn.
Thật ra thì mình cũng biết cách tính rồi nhưng để tạo ra một công thức chung cho một phòng khác áp dụng thì thấy hơi khó.Và mình cũng muốn xem có nhiều người cùng ý tưởng với mình không ấy mà.Nếu bạn nào có ý kiến khác thì cứ cho mình học hỏi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA