Hoàn thuế GTGT khi đang trong giai đoạn xây dựng cơ bản

  • Thread starter thuhuyen6688
  • Ngày gửi
T

thuhuyen6688

Thành viên sơ cấp
4/5/06
30
0
0
Hanoi
#1
Chào các bạn,
Cho mình hỏi vấn đề hoàn thuế sau:
Công ty mình đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh đầu ra, có số thuế đầu vào là : gần 1 tỷ.
Công ty đã hoạt động được 10 tháng.
Công ty mình đã làm hồ sơ hoàn thuế VAT theo như thông tư 32 điểm 2, mục I, phần D, hướng dẫn.
Nhưng Cục thuế Hưng yên trả lời rằng công ty mình ko thuộc đối tượng hoàn thuế vì chưa đủ thời gian hoàn thuế là sau một năm tài chính hoạt động.
Các bạn nào đã có kinh nghiệm về hoàn thuế, cho mình hỏi vậy, theo thông tư 32, thì Cục thuế Hưng yên trả lời Công ty mình như vậy là có đúng theo thông tư ko? Bọn mình đã tranh cãi quyết liệt nhưng họ bảo Doanh nghiệp hiểu như thế là ko đúng theo thông tư chỉ dẫn.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với!
Thank!
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#2
Chào các bạn,
Cho mình hỏi vấn đề hoàn thuế sau:
Công ty mình đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh đầu ra, có số thuế đầu vào là : gần 1 tỷ.
Công ty đã hoạt động được 10 tháng.
Công ty mình đã làm hồ sơ hoàn thuế VAT theo như thông tư 32 điểm 2, mục I, phần D, hướng dẫn.
Nhưng Cục thuế Hưng yên trả lời rằng công ty mình ko thuộc đối tượng hoàn thuế vì chưa đủ thời gian hoàn thuế là sau một năm tài chính hoạt động.
Các bạn nào đã có kinh nghiệm về hoàn thuế, cho mình hỏi vậy, theo thông tư 32, thì Cục thuế Hưng yên trả lời Công ty mình như vậy là có đúng theo thông tư ko? Bọn mình đã tranh cãi quyết liệt nhưng họ bảo Doanh nghiệp hiểu như thế là ko đúng theo thông tư chỉ dẫn.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với!
Thank!
Nếu đọc thông tư 32 rồi thì bạn biết làm gì rồi chứ?
1. Quyền và trách nhiệm của đối tượng nộp thuế trong việc khiếu nại về thuế:
Theo quy định Điều 23 của Luật thuế GTGT, tổ chức, cá nhân có quyền khiếu nại về việc cán bộ thuế, cơ quan Thuế thi hành không đúng luật thuế GTGT đối với cơ sở.
 
T

thd6758

Thành viên thân thiết
4/5/07
2,279
119
63
Hà Nội
#3
Vậy hàng tháng bạn kê khai theo tờ khai nào? nếu bạn kê khai theo tờ khai dành cho dự án đầu tư thì việc hoàn thuế là đương nhiên. xem thêm TT60 và Luật quản lý thuế nhé
 
nhlong07

nhlong07

Thành viên sơ cấp
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
#4
Chào các bạn,
Cho mình hỏi vấn đề hoàn thuế sau:
Công ty mình đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh đầu ra, có số thuế đầu vào là : gần 1 tỷ.
Công ty đã hoạt động được 10 tháng.
Công ty mình đã làm hồ sơ hoàn thuế VAT theo như thông tư 32 điểm 2, mục I, phần D, hướng dẫn.
Nhưng Cục thuế Hưng yên trả lời rằng công ty mình ko thuộc đối tượng hoàn thuế vì chưa đủ thời gian hoàn thuế là sau một năm tài chính hoạt động.
Các bạn nào đã có kinh nghiệm về hoàn thuế, cho mình hỏi vậy, theo thông tư 32, thì Cục thuế Hưng yên trả lời Công ty mình như vậy là có đúng theo thông tư ko? Bọn mình đã tranh cãi quyết liệt nhưng họ bảo Doanh nghiệp hiểu như thế là ko đúng theo thông tư chỉ dẫn.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với!
Thank!
Sau 3 tháng hoạt động mà thuế GTGT bị âm thì bạn có thể làm thủ tục để hoàn thuế. Bạn photo tất cả HD GTGT đầu vào và chứng từ thanh toán, sau đó gữi tờ trình yếu cầu hoàn thuế đến cơ quan thuế chuyên quản của đơn vị bạn, sau 5 ngày sẽ có thông tin phản hồi. chúc bạn thành công
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#5
Chào các bạn,
Cho mình hỏi vấn đề hoàn thuế sau:
Công ty mình đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh đầu ra, có số thuế đầu vào là : gần 1 tỷ.
Công ty đã hoạt động được 10 tháng.
Công ty mình đã làm hồ sơ hoàn thuế VAT theo như thông tư 32 điểm 2, mục I, phần D, hướng dẫn.
Nhưng Cục thuế Hưng yên trả lời rằng công ty mình ko thuộc đối tượng hoàn thuế vì chưa đủ thời gian hoàn thuế là sau một năm tài chính hoạt động.
Các bạn nào đã có kinh nghiệm về hoàn thuế, cho mình hỏi vậy, theo thông tư 32, thì Cục thuế Hưng yên trả lời Công ty mình như vậy là có đúng theo thông tư ko? Bọn mình đã tranh cãi quyết liệt nhưng họ bảo Doanh nghiệp hiểu như thế là ko đúng theo thông tư chỉ dẫn.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với!
Thank!
Cục thuế tỉnh Hưng Yên đã trả lời bạn chính xác rồi vì trong Thông tư 32/2007/TT-BTC đã quy định như sau:
Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, và thời gian đầu tư từ một năm trở lên thì cơ sở kinh doanh vẫn phải lập tờ khai thuế hàng tháng và được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm dương lịch.
 
C

ch.song

Thành viên sơ cấp
1/12/05
5
0
0
43
Viet nam
#6
Cục thuế Hưng Yên xử lý như vậy là không đúng quy định vì điểm 2 mục I phần D thông tư 32 quy định: " ... Nếu số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu trở lên thì được xét hoàn thuế theo quý ( tức 3 tháng liên tục ).
 
T

truongminhtuan

Thành viên sơ cấp
15/10/07
8
0
0
Hà Đông Hà Tây
#7
Hoàn thuế

Chào các bạn,
Cho mình hỏi vấn đề hoàn thuế sau:
Công ty mình đang trong quá trình xây dựng nhà máy, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh đầu ra, có số thuế đầu vào là : gần 1 tỷ.
Công ty đã hoạt động được 10 tháng.
Công ty mình đã làm hồ sơ hoàn thuế VAT theo như thông tư 32 điểm 2, mục I, phần D, hướng dẫn.
Nhưng Cục thuế Hưng yên trả lời rằng công ty mình ko thuộc đối tượng hoàn thuế vì chưa đủ thời gian hoàn thuế là sau một năm tài chính hoạt động.
Các bạn nào đã có kinh nghiệm về hoàn thuế, cho mình hỏi vậy, theo thông tư 32, thì Cục thuế Hưng yên trả lời Công ty mình như vậy là có đúng theo thông tư ko? Bọn mình đã tranh cãi quyết liệt nhưng họ bảo Doanh nghiệp hiểu như thế là ko đúng theo thông tư chỉ dẫn.
Vậy bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình với!
Thank!
mình đính chính lại: Cục thuế Hưng Yên trả lời bạn là đúng vì:
Đối với cơ sở kinh doanh đầu tư mới đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra, và thời gian đầu tư từ một năm trở lên thì cơ sở kinh doanh vẫn phải lập tờ khai thuế hàng tháng và được xét hoàn thuế đầu vào theo từng năm dương lịch. Nếu số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu đồng trở lên thì được xét hoàn thuế theo quý (3 tháng liên tục không phân biệt theo năm dương lịch).

Ví dụ 22: Cơ sở kinh doanh mới được thành lập năm 2003, trong năm 2003 thực hiện đầu tư phần giá trị xây lắp là 6 tỷ đồng, giá trị máy móc, thiết bị 2 tỷ.

- Thuế GTGT đầu vào của vật tư dùng trong xây lắp là 400 triệu.

- Thuế GTGT của máy móc, thiết bị là 200 triệu.

Đến cuối năm 2003, công trình chưa đi vào hoạt động sản xuất, kinh doanh, chưa có doanh thu nên chưa phát sinh thuế GTGT phải nộp. Sau khi lập báo cáo quyết toán thuế GTGT năm 2003, xác định số thuế đầu vào 600 triệu, thì cơ sở làm hồ sơ đề nghị cơ quan thuế giải quyết hoàn số tiền thuế GTGT là 600 triệu cho cơ sở.

Trường hợp thuế đầu vào doanh nghiệp tổng hợp từng quý lớn hơn 200 triệu đồng thì doanh nghiệp có thể đề nghị hoàn thuế theo quý (3 tháng liên tục không phân biệt theo năm dương lịch).

Cục thuế Hưng Yên xử lý như vậy là không đúng quy định vì điểm 2 mục I phần D thông tư 32 quy định: " ... Nếu số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu trở lên thì được xét hoàn thuế theo quý ( tức 3 tháng liên tục ).
minh nghi là bạn đọc lại ví dụ trong thông tư 32 nhé!
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chipchip301208

Thành viên sơ cấp
7/7/09
3
0
1
Hà nội
#8
cho mình hỏi là
Công ty mình hiện đang đầu tư duy nhất một dự án chung cư cao cấp, nhưng từ 2 năm trước không kê khai thuế GTGT cho dự án đầu tư mà theo mẫu dành cho sx kd chung, thì có được làm hoàn thuế hay k? tháng tiếp theo này mình chuyển sang kê khai mẫu dành cho dự án đầu tư có được k:wall:
 

Thành viên trực tuyến

  • quanglinh92
  • tokien
  • Lánh lùn
  • daongocnam0603
  • mhaaa
  • songkhue105
  • xediengiatot
  • YÊN QUỐC
  • PhươngNguyễnbg
  • kinhtetc
  • tranmylinhnd
  • Sam Thiên

Xem nhiều