Nhà cung cấp đòi thuế GTGT của hàng mua được giảm giá

• Thread starter khuckhich
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Nhà cung cấp đòi thuế GTGT của hàng bán giảm giá

Cty tôi có mua 1 lô hàng, đã trả xong nợ nhà cung cấp (NCC), đã xuất khẩu lô hàng, đã được hoàn thuế.
Nhưng sau đó NCC xuất hóa đơn GTGT giảm giá lô hàng này, NCC trả lại tiền hàng, nhưng lại đòi cty tôi trả lại tiền VAT cho NCC, như vậy có đúng không?
Trường hợp này tiền thuế GTGT của phần giảm giá ai sẽ trả cho ai và có phải trả nhà nước không, ai sẽ trả nhà nước?

Mong nhận được sự tư vấn của các bạn. Thanks.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Cty tôi có mua 1 lô hàng, đã trả xong nợ nhà cung cấp (NCC), đã xuất khẩu lô hàng, đã được hoàn thuế.
Nhưng sau đó NCC xuất hóa đơn GTGT giảm giá lô hàng này, NCC trả lại tiền hàng, nhưng lại đòi cty tôi trả lại tiền VAT cho NCC, như vậy có đúng không?
Trường hợp này tiền thuế GTGT của phần giảm giá ai sẽ trả cho ai có phải trả nhà nước không, ai sẽ trả nhà nước?

Ở đây khẳng định là giảm giá hàng bán (như vậy sẽ giảm cả VAT tương ứng).
Căn cứ vào hóa đơn đầu vào (giảm giá ) bạn sẽ kê khai và hạch toán.
Kê khai : vẫn kê khai bt nhưng là số âm.
Hạch toán: Phần hàng hóa và giá vốn Gã Sẹo không đề cập, chỉ đề cập phần thuế GTGT => bạn hạch toán Nợ 133/Có 331( số âm). hoặc tiếp Nợ 331/Có 133 (số dương). Số tiền này sẽ phải trả Nhà nước, nếu bạn là người hưởng (phần GTGT) bạn sẽ là người trả, còn nếu bạn không là người hưởng phần GTGT bạn là người thay người khác nộp hộ vào NN

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đương nhiên là sai rồi. Nhà cung cấp xuất hóa đơn giảm giá tức là họ sẽ được giảm thuế GTGT đầu ra phải nộp. Họ lại thu tiền của công ty bạn thì hóa ra họ ăn lãi gấp đôi rồi. Khôn thế!

Trường hợp này tiền thuế GTGT của phần giảm giá ai sẽ trả cho ai và có phải trả nhà nước không, ai sẽ trả nhà nước?
Bạn nhận được hóa đơn giảm giá tức là thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của công ty bạn giảm, tương đương với thuế GTGT đầu ra phải nộp tăng. Bạn sẽ lấy lại tiền thanh toán từ nhà cung cấp và trả một phần tiền thuế lại cho nhà nước nếu như bên bạn đã được hoàn thuế cho từng lô hàng xuất khẩu. :angel:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Đương nhiên là đúng. Vì lúc chưa giảm giá bạn nhận hóa đơn của nhà cung cấp và đã khấu trừ đầu vào.Bây gìơ bạn nhận tiếp hóa đơn giảm giá thì bạn không được khấu trừ VAT trên phần giảm giá và bạn phải trả lại số tiền thuế trên phần giảm giá cho nhà cung cấp.Nói thế không biết đúng không, nếu bạn nào có ý kiến khác thì ta sẽ có ví dụ cụ thể để tranh luận tiếp.

Sửa lần cuối:
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Cảm ơn tất cả các bạn cho ý kiến.

Vấn đề hôm nay đã giải quyết xong.

Cty tôi sẽ nhận được hóa đơn giảm giá, tiền giảm giá (gồm cả thuế VAT là 136tr) của nhà cung cấp. Đương nhiên số tiền thuế GTGT 136tr cty tôi sẽ trả lại Nhà nước do trước cty tôi đã được hoàn rồi.

Kết quả hôm nay là cả quá trình tranh luận với nhà cung cấp, dựa trên các bằng chứng thuyết phục mà trong đó có sử dụng ý kiến của các bạn.

Cảm ơn tất cả nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA