Hạch toán chi phí mua điện thoại di động

• Thread starter hovo
  • Ngày gửi
H

hovo

Guest
1/12/07
12
0
0
HN
Em mới vào làm kế toán một công ty TNHH TM và Xây dựng. em thấy có 1 HĐ đầu vào mua điện thoai di dộng 7cái giá mỗi cái 6 triệu đồng. Em hỏi Giám đốc thì ông ấy bảo mua cho cán bộ kỹ thuật dưới Công trình.
Hóa đơn này đã kê khai thuế đầu vào,Em hỏi chi phí này có hợp lý không? nếu hợp lệ thì có phải phân bổ chi phí này không?
Em HT Nợ 642
Nợ 133
Có 111( đã trả bàng tiền mặt) hạch toán vậy có ổn không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Em mới vào làm kế toán một công ty TNHH TM và Xây dựng. em thấy có 1 HĐ đầu vào mua điện thoai di dộng 7cái giá mỗi cái 6 triệu đồng. Em hỏi Giám đốc thì ông ấy bảo mua cho cán bộ kỹ thuật dưới Công trình.
Hóa đơn này đã kê khai thuế đầu vào,Em hỏi chi phí này có hợp lý không? nếu hợp lệ thì có phải phân bổ chi phí này không?
Em HT Nợ 642
Nợ 133

Nếu dùng ho cán bộ kỹ thuật của công trình thì được tính vào chi phí!!
Nếu doanh thu nhiều thì cho thẳng vào 642 cũng được. Hoặc theo dõi nhập nó vào công cụ dụng cụ ---> xuất dùng cho bộ phận kỹ thuật, sau đó phân bổ dần vào chi phí.

L

letrongtan

Guest
28/2/07
17
0
0
Lào Cai
Cty bạn nên soạn một quy chế trong đó có quy chế sử dụng ĐT (cấp ĐT...) rồi làm như trên thì OK.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Người ta hỏi vậy?
Em HT Nợ 642
Nợ 133
Bạn trả lời vậy?
Cty bạn nên soạn một quy chế trong đó có quy chế sử dụng ĐT (cấp ĐT...) rồi làm như trên thì OK.
tớ chưa nghe đến việc soạn quy chế như bạn nói cả!!!

L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai
Thật ra hiện trạng này có rất nhiều ở các công ty, và theo mình thì nó được xem là chi phí hợp lệ ( tuy nhiên, để chắc ăn không ai thắc mắc thì trong hợp đồng lao động nên + thêm phần này, và tất nhiên biên bản giao nhận ĐT phải có đúng hông?). Làm như bạn meokung là ok. nhớ xem cái chi phí ấy có đủ lớn để phân bổ hông nhá. còn không thì cứ 642 mà địa vào (^ " ^).( à há, nếu đưa vào công cụ dụng cụ thì cũng 142 nhá, đừng có địa vào 153 nhá - lâu lắc lắm).

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Ðề: Hạch toán chi phí mua điện thoại di động

Em HT Nợ 642
Nợ 133

Mua cho cán bộ kỹ thuật dưới công trình thì:
1. Nếu xuất thẳng vì giá trị nhỏ: Nợ 6273, 133 Có 111 = 6tr
2. Nếu giá trị lớn cần phân bổ : Khi mua: Nợ 153/133 Có 111
Hạch toán : Nợ 142/242 Có 153
Tính vào chi phí năm hiện tại: Nợ 6273 Có 142

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA