giá vốn ghi một lần

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi hovo, 4 Tháng mười hai 2007.

2,285 lượt xem

1. hovo

hovo Thành viên hoạt động

Các Bác giúp em với!
    Khi xuất hàng hóa đi bán mình chỉ ghi nhận Doanh thu còn giá vốn thì cuối kỳ xác định đơn giá xuất kho mình rồi ghi một lần có được không? Nếu mỗi lần xuất kho lại phải tính đơn giá binh quân cho mỗi lần xuất thì mệt lắm.

2. mumly

mumly Thành viên thân thiết

Được mà. Bạn tính giá xuất kho theo đơn giá bình quan cuối kỳ. Khi có nghiệp vụ xuất kho thì chỉ cần phản ánh giá bán còn giá vốn cuối kỳ phản ánh cũng được

3. gacon101205

gacon101205 Thành viên hoạt động

Bạn ơi làm thế đúng phải không bạn. Mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này. Cám ơn bạn nhiều nhé.

4. kemuketoan

kemuketoan Yêu con nhất!

Mình thấy nhiều người làm thế và mình cũng đang làm thế.

5. phungftieuthu

phungftieuthu Thành viên thân thiết

hoàn toàn đúng, đấy là phương pháp bình quân cả kỳ mà ạ, nhất là sử dụng kế toán máy thì càng ok vì phần mềm sẽ tự động tính lại giá vốn cho mỗi lần xuất trong kỳ (với chỉ 1 đơn giá)

6. hồngtrường

hồngtrường Thành viên hoạt động

Khi xác định giá vốn bạn chỉ cần tổng hợp vào cuối tháng rồi xác định một lần cho toàn bộ hàng xuất trong tháng thôi. Không sao đâu :cheesebur

7. lanmuom

lanmuom Thành viên sơ cấp

hay quá ,bây giờ em mới biết, thế mà e cứ tưởng lần nào bán hàng cũng phải phản ánh luôn cả giá vốn cơ đấy!cám ơn mọi người ạ!

8. buiminhnguyet

buiminhnguyet Thành viên sơ cấp

lam nhu the la dung, nhung lam on cho mình hỏi công ty minh chuyên vận tải vậy khi xuất dầu để vận chuyển mình xuất theo hoa đơn đầu ra mỗi lần vận chuyển theo mọi người mình tính giá xuất kho như the nao là hợp lý nhất,cảm ơn mọi người