Vay tiền ngân hàng mua TSCĐ, cho mình hỏi...???

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
--Cty mình góp vốn từng lần, đã góp 100tr/3,5tỉ.Vậy khi vay 1tỉ từ ngân hàng thì CP lãi trả cho ngân hàng hàng tháng có được đưa vào CP hợp lý trong kỳ ko nhỉ???
--Tháng 10 mình vay 1tỉ, thời gian vay là 12 tháng,mình đưa vào Vay Ngắn Hạn hay Nợ Dài hạn?Mình đọc sách thì thấy Nợ ngắn hạn là trong vòng 1 năm hoặc 1 chu kỳ kinh doanh, nhưng mình thì sang năm 2008 mới trả hết tức là qua chu kỳ mới rồi thì phải đưa vào Nợ Dài Hạn 315 phải ko ta???
--Ngày 15 sếp đưa hđơn mua xe 600tr, mình viết 1 PC thanh toán lại cho sếp.
Ngày 30 sếp đưa giấy nộp lệ phí trước bạ xe 12tr, mình viết 1 PC.
Vậy tiền lệ phí này có được tính vào Nguyên giá Ko? và hạch toán ntn ạ?
Mong mọi người ..kíu em zzzới!!!
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cty mình góp vốn từng lần, đã góp 100tr/3,5tỉ.Vậy khi vay 1tỉ từ ngân hàng thì CP lãi trả cho ngân hàng hàng tháng có được đưa vào CP hợp lý trong kỳ ko nhỉ???
Cái lãi đó ko đc đưa vào chi phí để tính thuế TNDN

--Tháng 10 mình vay 1tỉ, thời gian vay là 12 tháng,mình đưa vào Vay Ngắn Hạn hay Nợ Dài hạn?Mình đọc sách thì thấy Nợ ngắn hạn là trong vòng 1 năm hoặc 1 chu kỳ kinh doanh, nhưng mình thì sang năm 2008 mới trả hết tức là qua chu kỳ mới rồi thì phải đưa vào Nợ Dài Hạn 315 phải ko ta???
Vụ này em đưa vào 311 - vay ngắn hạn cũng đc
--Ngày 15 sếp đưa hđơn mua xe 600tr, mình viết 1 PC thanh toán lại cho sếp.
Ngày 30 sếp đưa giấy nộp lệ phí trước bạ xe 12tr, mình viết 1 PC.
Vậy tiền lệ phí này có được tính vào Nguyên giá Ko? và hạch toán ntn ạ?
Mong mọi người ..kíu em zzzới!!!
Nếu hóa đơn mua xe đó có đầy đủ, đúng thông tin của Công ty thì em viết phiếu chi đc và lệ phí đó đc tính vào nguyên giá của xe N211;133/C111

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thưa chị, lãi trả tiền vay thì cho vào TK 635 chứ chị??

Thì chị có nói gì đâu em, vẫn cho vào 635 bình thường nhưng đến khi tính thuế TNDN thì loại ra, phải ko em ?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Thì chị có nói gì đâu em, vẫn cho vào 635 bình thường nhưng đến khi tính thuế TNDN thì loại ra, phải ko em ?

Chị ơi, em nghĩ là cuối năm vẫn k.c chi fí tài chính 635 qua 911 >> để xđ lỗ lãi >> xđ Thuế TNDN fải nộp chứ ạh (nếu DN lãi)

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chị ơi, em nghĩ là cuối năm vẫn k.c chi fí tài chính 635 qua 911 >> để xđ lỗ lãi >> xđ Thuế TNDN fải nộp chứ ạh (nếu DN lãi)
EM ui kchuyển và xác định lãi lỗ như em là đúng rùi, nhưng khi xđ thuế TNDN phải nộp thì phải loại tất cả những chi phí ko hợp lý ra em ah, VD như TH của bạn giaythuytinh thì chi phí lãi vay NH đó là ko hợp lý, vì khi các thành viên chưa góp đủ vốn điều lệ mà đi vay vốn thì lãi vay đó ko đc tính là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN

H

huyduyco

Guest
11/12/07
5
0
0
Nha trang
mình đồng ý với bạn ocean 13! vì mình đã gặp rồi bạn a!

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Vậy còn có cách nào khác để lãi vay đó hợp lý hay ko ạ?chứ lãi 1 tháng trả 6 triệu mấy, 12 tháng thành ra hơn 70tr rùi chứ đâu có ít, uổng lắm chứ.Vậy nếu mình thu đủ tiền vốn góp thì liệu số tiền lãi đó có được xem là hợp lý hay ko?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Vậy còn có cách nào khác để lãi vay đó hợp lý hay ko ạ?chứ lãi 1 tháng trả 6 triệu mấy, 12 tháng thành ra hơn 70tr rùi chứ đâu có ít, uổng lắm chứ.Vậy nếu mình thu đủ tiền vốn góp thì liệu số tiền lãi đó có được xem là hợp lý hay ko?
Bạn thu đủ vốn góp thì lãi đó đc tính vào chi phí. Nhưng nên chú ý là nếu bạn vay 1 tỷ thì đừng để số dư ở quỹ TM thường xuyên cao hơn 1 tỷ thì ko ai chấp nhận đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA