Xuất hóa đơn cho Ban quản lý được miễn thuế đầu vào thì có ghi thuế GTGT không?

• Thread starter Bill Ha
  • Ngày gửi
B

Bill Ha

Guest
29/11/07
1
0
0
Hà Nội
Mình bận quá ko kịp đọc bài trên trang Web, nên mọi người trả lời giúp:
Cty mình có xuất HĐ cho Ban quản lý nghèo, họ có công văn đc miễn thuế đầu vào,vậy mình sẽ xuất cho họ HĐ GTGt vì họ ko phải kê thuế đầu vào mà , chỉ để tính chi phí thôi hay xuất dạng HĐ thông thường (nghĩa là ko ghi số liệu vào dòng thuế):drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

ymna

Trung cấp
24/10/07
83
1
0
HCM
Mình bận quá ko kịp đọc bài trên trang Web, nên mọi người trả lời giúp:
Cty mình có xuất HĐ cho Ban quản lý nghèo, họ có công văn đc miễn thuế đầu vào,vậy mình sẽ xuất cho họ HĐ GTGt vì họ ko phải kê thuế đầu vào mà , chỉ để tính chi phí thôi hay xuất dạng HĐ thông thường (nghĩa là ko ghi số liệu vào dòng thuế):drummer:

Công văn của BQL chưa đủ cơ sở. Để chứng minh công trình không thuộc diện chịu thuế hoặc miễn thuế VAT bạn phải có văn bản của cơ quan có thẩm quyền (Tổng cục Thuế, ...) và cả công văn trên của BQL nêu rõ công trình của bạn thuộc dự án nào ...mà dự án này thuộc diện được miễn giảm VAT.
Thân

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
bạn ghi hóa đơn với tổng giá bán thôi, dòng thuế GTGT thì bạn gạch chéo . Và trong hóa đơn ghi rõ hàgn bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT nên không tính thuế

C

ch.song

Guest
1/12/05
5
0
0
49
Viet nam
chưa có văn bản pháp quy nào quy định bán hàng cho BQL người nghèo thì không có thuế GTGT, chỉ có quy định đối tượng chịu thuế GTGT và đối tượng không chịu thuế GTGT ( đối tượng tức là hàng hóa, dịch vụ )

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
theo em thì khi công ty của chị đã đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thì hóa đơn xuất ra luôn phải là hóa đơn GTGT ngay cả khi chị bán hàng hóa không chịu VAT. tuy nhiên, ở đây, hàng hóa là đối tượng chịu VAT, nhưng n mua được miến VAT, cho rằng bên mua đủ các cơ sở để được miễn thuế thì khi mua hàng hóa chịu VAT, họ vẫn phải trả VAT như bình thường và sẽ được hoàn lại sau,

T

TCT81

Guest
5/12/07
8
0
0
42
HaNoi
câu hỏi trên có 2 phương án khác nhau;
1. xuất hóa đơn với tổng giá trị hàng hóa, không có VAT và ghi chú rõ ràng bán cho đối tượng được miễn thuế.
2. xuất hóa đơn đầy đủ VAT và để bên mua hàng tự đi làm thủ tục hoàn thuế.
theo mình thì ý kiến thứ 2 có vẻ thuyết phục hơn. tuy nhiên nếu trong hợp đồng và cả hồ sơ thầu bên mua hàng ghi rõ yêu cầu cấp hóa đơn đã miễn thuế VAT ( tức là ko có thuế) điều này ảnh hưởng trực tiếp tới việc bạn có bán được hàng hay không. nếu bạn không thể thực hiện theo yêu cầu của hồ sơ thầu thì bạn sẽ không được chọn là nhà cung cấp, vậy trong trường hợp này có lẽ lại quay lại với phương án 1 chăng?
mong được các anh chi có kinh nghiệm về vấn đề này giải đáp giúp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA