Kết chuyển lỗ?

• Thread starter Hoàng Hồng Yến
  • Ngày gửi
H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Chào cả nhà, em có tình huống này hi vọng các bậc tiền bối giúp em nhé ! Cảm ơn các anh chị !
Năm trước khi xác định kết quả kinh doanh công ty em lỗ 50tr, năm nay em muốn kết chuyển số lỗ đó có được không ? Có cần phải đăng ký với cơ quan thuế không ạ ? Thủ tục kết chuyển lỗ như nào ạ ??? Và bút toán kết chuyển sẽ hạch toán ngay từ đầu năm hay đến cuối năm mới phải kết chuyển ạ ? Giúp em với nhé ! Em đang cần gấp !!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bi giờ bạn mới nói đến việc kết chuyển lỗ của năm trước thì sao kịp nữa. việc kết chuyển lỗ và đăng ký chuyển lỗ phải được thực hiện ngay khi kết thúc và nộp BCTC năm. chịu khó chờ quyết toán năm 2007 nhé

maiquynh06

maiquynh06

Guest
15/8/07
55
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà, em có tình huống này hi vọng các bậc tiền bối giúp em nhé ! Cảm ơn các anh chị !
Năm trước khi xác định kết quả kinh doanh công ty em lỗ 50tr, năm nay em muốn kết chuyển số lỗ đó có được không ? Có cần phải đăng ký với cơ quan thuế không ạ ? Thủ tục kết chuyển lỗ như nào ạ ??? Và bút toán kết chuyển sẽ hạch toán ngay từ đầu năm hay đến cuối năm mới phải kết chuyển ạ ? Giúp em với nhé ! Em đang cần gấp !!!!!

Muốn kết chuyển lỗ năm ngoái sang năm nay thì bạn đã phải đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế từ đầu năm rồi bạn ạ.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Bi giờ bạn mới nói đến việc kết chuyển lỗ của năm trước thì sao kịp nữa. việc kết chuyển lỗ và đăng ký chuyển lỗ phải được thực hiện ngay khi kết thúc và nộp BCTC năm. chịu khó chờ quyết toán năm 2007 nhé

Bạn có mẫu đăng ký chuyển lỗ không, post lên cho nhiều người cùng xem nghe, Tks ! Mình cũng đang rất cần nhưng không biết bắt đầu từ đâu, vì chổ mình làm năm nay chắc chắn lỗ, do đó phải chuyển lỗ sang năm 2008 !!! :dance2::dance2::dance2:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Bạn có mẫu đăng ký chuyển lỗ không, post lên cho nhiều người cùng xem nghe, Tks ! Mình cũng đang rất cần nhưng không biết bắt đầu từ đâu, vì chổ mình làm năm nay chắc chắn lỗ, do đó phải chuyển lỗ sang năm 2008 !!! :dance2::dance2::dance2:

Trước đây mình làm ở những đơn vị có "Lãi" vào cuối năm, nhưng nay đơn vị mình làm năm 2007 chắc chắn "Lỗ", nên mình rất cần mẫu (đơn) xin chuyển Lỗ cũng như thủ tục xin chuyển Lỗ, mong giúp đỡ ! :dance2::dance2::dance2:

T

Tran le chuyen

Guest
23/11/07
5
0
0
Ha noi
Lãi năm trước chuyển vào quỹ cơ quan, hạch toán ntn?

Chào mọi người! mọi người giúp mình nhé...
mình muốn chuyển lãi của năm trước chuyển vào quỹ cơ quan và trích tiếp trong năm và chi hết vào cuối năm thi hạch toán như thế nào cho đúng?

H

Hoàng Hồng Yến

Guest
25/7/07
51
0
0
43
Hà Đông Hà Tây
Đúng rồi đó ! Ai đó có mẫu đăng ký kết chuyển lỗ thì post lên cho mọi người cùng xem với nào ??? Cảm ơn mọi người nhé !

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Đúng rồi đó ! Ai đó có mẫu đăng ký kết chuyển lỗ thì post lên cho mọi người cùng xem với nào ??? Cảm ơn mọi người nhé !

Đó là phụ lục 03 - 2TNDN ở thông tư 60 đó bạn vào thư viện mà xem

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Đó là phụ lục 03 - 2TNDN ở thông tư 60 đó bạn vào thư viện mà xem

Mình thấy rồi !
Giả sử năm 2007 lỗ 100 tr, mình kê khai như vậy không biết có đúng không ?
:dance2::dance2::dance2:

Đính kèm

• Phu luc 03 - 2 TNDN chuyen lo.doc
    44 KB · Lượt xem: 1,073
T

Tran le chuyen

Guest
23/11/07
5
0
0
Ha noi
Chi quỹ cơ quan

Xin chào mọi người, mình là thành viên mới, nên chưa quen cách tham gia.
nhờ mọi người giúp đỡ!
Cơ quan mình có số lãi từ năm trước muốn chuyển vào quỹ cơ quan năm tiếp theo, trong năm trích tiếp quỹ và chi hết trong năm đó (CQ là trường học nên báo cáo vào cuối năm), vậy thì hạch toán ntn cho đúng.
:welcome_2

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Mình thấy rồi !

Thật sự mình chưa làm Bảng đăng ký chuyển Lỗ bao giờ, nhưng năm nay 2007 chắc chắn sẽ bị Lỗ -> do đó mình không biết phải làm sao, Mong Quí vị chỉ giúp, Thank you very much !!!! :dance2::dance2::dance2:

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Thật sự mình chưa làm Bảng đăng ký chuyển Lỗ bao giờ, nhưng năm nay 2007 chắc chắn sẽ bị Lỗ -> do đó mình không biết phải làm sao, Mong Quí vị chỉ giúp, Thank you very much !!!! :dance2::dance2::dance2:

Mình đã xem wa bảng của bạn lập rồi.

Sửa lại 1 chút như thế này nhé bạn:
Phần II - Xác định số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế
Cột (1): 2007
Cột (2): 100tr
Cột (3): 0
Cột (4): 0
Cột (5): 100tr

Nếu năm rồi cty bạn vẫn có lỗ thì nên làm thêm 1 dòng cho năm 2006 trên phần I bạn nhe.

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
Việc chuyển lỗ được thực hiện không quá 5 năm sau đó, vậy bạn có thể chuyển hết lỗ của năm 2006 vào Báo cáo tài chính năm 2007 là được, không ai phạt bạn việc này.
Còn đăng ký chuyển lỗ thì mình không thấy văn bản nào quy định.

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
Việc trích các quỹ bạn làm theo chế độ và quy định của trường bạn, tỷ lệ phân chia như thế nào là theo Quyết định của Ông Giám đốc ( Hiệu trưởng) nhà trường, bạn không tự ý làm được việc này, bạn hỏi như vậy tôi nghĩ bạn đang Bốc thuốc àh.

phong2v

phong2v

Guest
Mình đã xem wa bảng của bạn lập rồi.

Sửa lại 1 chút như thế này nhé bạn:
Phần II - Xác định số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế
Cột (1): 2007
Cột (2): 100tr
Cột (3): 0
Cột (4): 0
Cột (5): 100tr

Nếu năm rồi cty bạn vẫn có lỗ thì nên làm thêm 1 dòng cho năm 2006 trên phần I bạn nhe.
ok chuẩn đó, bổ sung thêm tý là nếu năm 2006 mà lỗ thì thêm cả dòng cho phần I và cả phần II nữa

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình thấy rồi !

Số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế này nghĩa là số lỗ đc chuyển vào năm tài chính 2007. Mà năm 2007 bạn ko có lỗ chuyển vào nên mục II bạn xóa cái 100 tr ở ô số lỗ đc chuyển trong kỳ này đi nhé!
Bạn lưu ý 1 điều rằng : Lỗ được chuyển tối đa ko quá 5 năm. Nếu Cty bạn mới thành lập .Thì kể từ khi kinh doanh có lãi Cty bạn còn được ưu đãi thuế. Vì vậy khi chuyển lỗ vào năm nào đó bạn cố gắng chuyển vào những năm Cty bạn hết ưu đãi thì có lợi cho DN hơn.
Chúc bạn thành công.

phong2v

phong2v

Guest
Số lỗ được chuyển trong kỳ tính thuế này nghĩa là số lỗ đc chuyển vào năm tài chính 2007. Mà năm 2007 bạn ko có lỗ chuyển vào nên mục II bạn xóa cái 100 tr ở ô số lỗ đc chuyển trong kỳ này đi nhé!
Bạn lưu ý 1 điều rằng : Lỗ được chuyển tối đa ko quá 5 năm. Nếu Cty bạn mới thành lập .Thì kể từ khi kinh doanh có lãi Cty bạn còn được ưu đãi thuế. Vì vậy khi chuyển lỗ vào năm nào đó bạn cố gắng chuyển vào những năm Cty bạn hết ưu đãi thì có lợi cho DN hơn.
Chúc bạn thành công.
Đâu cần phải thế hả chị Bống05, cứ chuyển hết vào năm liền kề, nếu ko được chuyển hoặc còn được ưu đãi thì lại chuyển tiếp sang năm sau mà

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đâu cần phải thế hả chị Bống05, cứ chuyển hết vào năm liền kề, nếu ko được chuyển hoặc còn được ưu đãi thì lại chuyển tiếp sang năm sau mà

Hic nếu chuyển lỗ vào năm tài chính có lãi và được ưu đãi về thuế thì chuyển tiếp vào năm sau sao được.
VD : Năm 2008 lãi 300 tr, chuyển lỗ vào 100 tr thì còn lãi có 200 tr và đc miễn thuế TNDN của 200 tr này rùi. Nhưng đến năm 2010 hết ưu đãi về thuế thì có phải là lợi hơn ko?
Vì nếu áp VD trên vào năm 2010 thì mình chỉ phải nộp thuế TNDN của 200 tr thôi chứ!
Bạn xem lại xem có đúng ko nhé!

phong2v

phong2v

Guest
Hic nếu chuyển lỗ vào năm tài chính có lãi và được ưu đãi về thuế thì chuyển tiếp vào năm sau sao được.
VD : Năm 2008 lãi 300 tr, chuyển lỗ vào 100 tr thì còn lãi có 200 tr và đc miễn thuế TNDN của 200 tr này rùi. Nhưng đến năm 2010 hết ưu đãi về thuế thì có phải là lợi hơn ko?
Vì nếu áp VD trên vào năm 2010 thì mình chỉ phải nộp thuế TNDN của 200 tr thôi chứ!
Bạn xem lại xem có đúng ko nhé!
bạn à! nếu đăng ký chuyển lỗ vào một năm nào đó, nếu năm đó do lỗ hoặc được ưu đãi về thuế thì toàn bộ số lỗ đó tiếp tục được chuyển sang năm tiếp theo (miễn là ko quá 5 năm)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA