Chủ đầu tư nộp thêm tiền mặt đô vào quỹ

• Thread starter Phan Thu Oanh
  • Ngày gửi
P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Cả nhà ơi, cho mình hỏi với nhé.
Đầu tháng sếp mình nộp thêm tiền mặt đô la Mỹ vào quỹ, cuối tháng mình đem tiền đó gửi ngân hàng rồi. Mình không biết phải hạch toán nghiệp vụ nộp thêm tiền mặt đô đó vào quỹ thế nào cả. .Giúp mình nhanh nhé.
Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Cả nhà ơi, cho mình hỏi với nhé.
Đầu tháng sếp mình nộp thêm tiền mặt đô la Mỹ vào quỹ, cuối tháng mình đem tiền đó gửi ngân hàng rồi. Mình không biết phải hạch toán nghiệp vụ nộp thêm tiền mặt đô đó vào quỹ thế nào cả. .Giúp mình nhanh nhé.
Cảm ơn mọi người.

Chào bạn! bạn xem sếp bạn nộp là nộp tiền cho nội dung gì?
- Nếu nộp thêm vốn cho đủ vốn điều lệ : Nợ 1112/ Có 411
- Nếu vốn đã thu đủ, nay thiếu tiền, sếp cho cty vay: Nợ 1112/ Có 311 (kèm theo hợp đồng vay)
- Nếu sếp thu nợ bán hàng của khách hàng nào đó : Nợ1112/ Có 131 - hỏi để ghi chi tiết, giảm trong sổ nợ khách hàng
- Nếu sếp bạn không nói gì, bạn chưa rõ nội dung : Nợ 1112/ Có 338 (Ghi họ tên sếp bạn)
Số hạch tóan trên ghi theo số USD x tỷ giá

Bạn cũng nhớ mở sổ TK 007 , ghi đơn : nợ 007 : số tiền nguyên tệ USD nhé.

Sửa lần cuối:
N

nothing2saymore

Guest
6/12/07
12
0
0
da nang
bạn nhớ chú ý tính số tiền đó ra tiền Việt theo tỷ giá hối đoái tại ngày sếp đưa tiền. Hạch toán số tiền = số ngoại tệ x tỷ giá hối đoái.

P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Trước hết mình xin cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.
Mình muốn nói thêm một chút về số tiền sếp đưa thêm đó mọi người giúp thêm nhé.
Số vốn thì sếp đã đóng đủ như trên Giấy phép đầu tư rồi. Công ty mình hoạt động tháng 7/2007, trong tháng 7 đã chi mua TSCD, và các thứ khác rất nhiều nhưng mãi đến cuối tháng 8 mới mở tài khoản ở ngân hàng. Vấn đề phát sinh là chẳng hạn số tiền còn lại chỉ là 100 triệu nhưng sếp lại mở cả tài khoản lên tới 150 triệu khi làm sổ sách thì tài khoản tiền mặt bị âm, mình kêu lên sếp thế là sếp đưa thêm 60 triệu...
Mình bó tay không biết xử lý thế nào nên "kêu" cửa mọi người.Hihi...
Giúp mình nhé.
THanks.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Trước hết mình xin cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.
Mình muốn nói thêm một chút về số tiền sếp đưa thêm đó mọi người giúp thêm nhé.
Số vốn thì sếp đã đóng đủ như trên Giấy phép đầu tư rồi. Công ty mình hoạt động tháng 7/2007, trong tháng 7 đã chi mua TSCD, và các thứ khác rất nhiều nhưng mãi đến cuối tháng 8 mới mở tài khoản ở ngân hàng. Vấn đề phát sinh là chẳng hạn số tiền còn lại chỉ là 100 triệu nhưng sếp lại mở cả tài khoản lên tới 150 triệu khi làm sổ sách thì tài khoản tiền mặt bị âm, mình kêu lên sếp thế là sếp đưa thêm 60 triệu...
Mình bó tay không biết xử lý thế nào nên "kêu" cửa mọi người.Hihi...
Giúp mình nhé.
THanks.

Nội dung này khác với nội dung hôm qua rồi bạn ơi. Hôm qua sếp bạn nộp tiền đô , hôm nay nộp tiền mặt vào quỹ để nộp ngân hàng.
Hạch tóan:
Khi sếp bạn đưa thêm tiền, lập phiếu thu : Nợ 1111/ Có 338: 60.000.000
Khi đem tiền mặt nộp vào TKNH : Nợ 1121/ Có 1111 : 160.000.000

Sửa lần cuối:
P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Xin lỗi mọi người. Tiền mặt mà mình nói đến đó là tiền mặt đô la Mỹ chứ không phải tiền Việt. Thành thật xin lỗi.
Nếu là tiền mặt đô la Mỹ thì hạch toán thế nào được? (Chỉ cần bút toán thu số tiên mặt đô từ sếp mình thôi mà).

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Xin lỗi mọi người. Tiền mặt mà mình nói đến đó là tiền mặt đô la Mỹ chứ không phải tiền Việt. Thành thật xin lỗi.
Nếu là tiền mặt đô la Mỹ thì hạch toán thế nào được? (Chỉ cần bút toán thu số tiên mặt đô từ sếp mình thôi mà).

Thu USD từ sếp :
Nợ 1112/ Có 338 : số USD x tỷ giá (*)
Đồng thời : Nợ 007 : số USD

Đem USD đi đổi sang tiền VNĐ: có 3 trường hợp
Nếu tỷ giá bằng lúc hạch tóan ở trên (*)
Nợ 1111/ Có 1112 , đồng thời Có 007 : số UDS

Nếu tỷ giá bán cao hơn:
Nợ 1111/ Có 1112 ,
Nợ 1111/ Có 515 : số chênh lệch
đồng thời Có 007 : số USD

Nếu tỷ giá bán thấp hơn:
Nợ 1111/ Có 1112 , số tiền VND thực bán được
Nợ 635/ Có 1112 : số chênh lệch
đồng thời Có 007 : số USD

P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Thank you very much, ISKATA!
Cho mình hỏi thêm nhé:
Mình sẽ xử lý thế nào với TK 338 sau khi thực hiện các nghiệp vụ đổi đô sang VNĐ hoặc đem gửi ngân hàng? Vì mình thấy những nghiệp vụ đó không liên quan đến 338 nhưng trên thực tế 338 vẫn còn số dư Có mà như thế sẽ ảnh hưởng đến bảng CĐKT chẳng hạn.

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thôi đừng rắc rối lôi thôi, hôm nộp tiền USD đó vào TK thì bạn có phải làm thủ tục bán không? Nghĩa là phải quy ra tiền VND ấy, nếu đúng vậy thì khi đó hãy lập bút toán ghi nhận vốn góp.

Bạn có nói là bị âm quỹ? Âm trên sổ sách? Và sếp bạn xuất ngay 60 triệu cho bạn, vậy ông sếp đó là ... "chồng" hay là gì của bạn phải kô??? :D Bạn nên xem xét lại kỹ lưỡng tại sao sổ quỹ lại âm, âm bởi lý do gì? Có thể bạn chưa làm đủ thủ tục nhập quỹ khi ban đầu mọi chi tiêu do sếp và những người sáng lập công ty đã ứng trước rồi, như vậy mặc dù tiền không nhập qua quỹ của bạn nhưng đã thực được chi, nếu lúc đó quỹ bị âm thì nghĩa là sếp đã xuất tiền, tiền đã được chi, bạn soi kỹ và lập thêm phiếu thu bổ sung vốn góp của sếp cho đủ số.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Thôi đừng rắc rối lôi thôi, hôm nộp tiền USD đó vào TK thì bạn có phải làm thủ tục bán không? Nghĩa là phải quy ra tiền VND ấy, nếu đúng vậy thì khi đó hãy lập bút toán ghi nhận vốn góp.

Bạn có nói là bị âm quỹ? Âm trên sổ sách? Và sếp bạn xuất ngay 60 triệu cho bạn, vậy ông sếp đó là ... "chồng" hay là gì của bạn phải kô??? :D Bạn nên xem xét lại kỹ lưỡng tại sao sổ quỹ lại âm, âm bởi lý do gì? Có thể bạn chưa làm đủ thủ tục nhập quỹ khi ban đầu mọi chi tiêu do sếp và những người sáng lập công ty đã ứng trước rồi, như vậy mặc dù tiền không nhập qua quỹ của bạn nhưng đã thực được chi, nếu lúc đó quỹ bị âm thì nghĩa là sếp đã xuất tiền, tiền đã được chi, bạn soi kỹ và lập thêm phiếu thu bổ sung vốn góp của sếp cho đủ số.

Anh HyperVN à! Theo như bạn Oanh nói là sếp của bạn đã nộp đủ vốn, đã chi mua sắm TSCĐ và các thứ khác, nên quỹ cón lại 100tr, nhưng vì sếp muốn trong TKNH có 160 triệu, nên sếp đưa thêm tiền nộp vào.

Phan Thu Oanh nói:
Số vốn thì sếp đã đóng đủ như trên Giấy phép đầu tư rồi. Công ty mình hoạt động tháng 7/2007, trong tháng 7 đã chi mua TSCD, và các thứ khác rất nhiều nhưng mãi đến cuối tháng 8 mới mở tài khoản ở ngân hàng. Vấn đề phát sinh là chẳng hạn số tiền còn lại chỉ là 100 triệu nhưng sếp lại mở cả tài khoản lên tới 150 triệu khi làm sổ sách thì tài khoản tiền mặt bị âm, mình kêu lên sếp thế là sếp đưa thêm 60 triệu....

------------------------------------------------

Phan Thu Oanh nói:
Mình sẽ xử lý thế nào với TK 338 sau khi thực hiện các nghiệp vụ đổi đô sang VNĐ hoặc đem gửi ngân hàng? Vì mình thấy những nghiệp vụ đó không liên quan đến 338 nhưng trên thực tế 338 vẫn còn số dư Có mà như thế sẽ ảnh hưởng đến bảng CĐKT chẳng hạn. ...

Chào bạn!
Vì các sếp của cty đã nộp đủ vốn, đã chi tiêu hết, và cần thêm tiền để chi trả việc vì đó, đo đó cần phải vay hoặc muợn thêm. Trong trường hợp của bạn, nên làm thủ tục muợn tạm, vì vậy hạch tóan Có TK338, khi nào thu tiền bán hàng, chi trả ,định khỏan:
Nợ 338/ Có 1111
Nên bạn xác định và làm văn bản vay, muợn bằng tiền đô, lúc trả tỷ giá sẽ khác, sẽ hạch tóan chênh lệch tỷ gia, sử dụng một trong hai Tk 635, 515. Đến đó bạn hỏi tiếp cũng sẽ có người trả lời.
Bạn định khỏan đúng nội đúng, bản chất nghiệp vụ phát sinh, sẽ không có gì ảnh hưởng đến bảng cân đối kế tóan cả.

P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Anh HyperVN à! Theo như bạn Oanh nói là sếp của bạn đã nộp đủ vốn, đã chi mua sắm TSCĐ và các thứ khác, nên quỹ cón lại 100tr, nhưng vì sếp muốn trong TKNH có 160 triệu, nên sếp đưa thêm tiền nộp vào.

------------------------------------------------

Chào bạn!
Vì các sếp của cty đã nộp đủ vốn, đã chi tiêu hết, và cần thêm tiền để chi trả việc vì đó, đo đó cần phải vay hoặc muợn thêm. Trong trường hợp của bạn, nên làm thủ tục muợn tạm, vì vậy hạch tóan Có TK338, khi nào thu tiền bán hàng, chi trả ,định khỏan:
Nợ 338/ Có 1111
Nên bạn xác định và làm văn bản vay, muợn bằng tiền đô, lúc trả tỷ giá sẽ khác, sẽ hạch tóan chênh lệch tỷ gia, sử dụng một trong hai Tk 635, 515. Đến đó bạn hỏi tiếp cũng sẽ có người trả lời.
Bạn định khỏan đúng nội đúng, bản chất nghiệp vụ phát sinh, sẽ không có gì ảnh hưởng đến bảng cân đối kế tóan cả.

P

Phan Thu Oanh

Guest
8/10/04
52
0
0
47
Ha Noi
Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn ISKATA!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA