Khách hàng trả lại hàng nhưng không xuất hóa đơn

• Thread starter mumly
  • Ngày gửi
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Anh chị ơi cho em chút? Công ty em phát triển phần mềm. Khi khách hàng trả lại hàng cho công ty em mà bên họ không xuất hóa đơn chỉ có biên bản bàn giao thôi thì em có được ghi nhận Tk đó vào tk 5212 được không ạ?
Nếu không được thì cho vào đâu ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
được chứ chị nhỉ vì nếu người mua hàng mình là cá nhân thì lấy đâu ra hóa đơn, hơn nữa cái biên bản đó cũng được là căn cứ tính giảm VAT đầu ra phải nộp của cơ quan chị mà,

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đồng chí tham khảo trích dẫn TT32 nhá:

5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

Thế nhá bạn

S

saobang86207

Guest
28/9/06
24
0
0
38
thai binh
tài khoản 5212 chỉ được sử dụng khi doanh nghiệp nhân hàng trả lai khi có hóa đơn GTGT do bên mua lập. còn khi bên mua kô lập bạn chi được khấu trừ phân thuế tương ứng với giá vốn của hàng bán bịn trả lại.

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
như vậy thì cái phần tiền mình trả lại cho n ta (giả thiết là n mua đã thanh toán tiền hàng cho mình ồi) thì hạch toán vào đâu ạ?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
như vậy thì cái phần tiền mình trả lại cho n ta (giả thiết là n mua đã thanh toán tiền hàng cho mình ồi) thì hạch toán vào đâu ạ?

- Khi bán hàng bạn định khoản:
Nợ 131
Có 511
Có 333
Đồng thời ghi nhận giá vốn:
Nợ 632
Có 155/156
- Khi thu được tiền của khách hàng
Nợ 111/112
Có 131

- Háng bán bị trả lại ghi:
Nợ 531 (QĐ15)/ 521.2 (QĐ48)
Nợ 333
Có 131
Đồng thời nhập kho hàng bị trả lại
Nợ 155/156
Có 632
- Khi trả tiền:
Nợ 131
Có 111/112

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Nợ 131
Có 511
Có 333
Nợ 632
Có 155/156
Nợ 111/112
Có 131

Nợ 333
Có 131
Nợ 155/156
Có 632
- Khi trả tiền:
Nợ 131
Có 111/112

Bác giải nốt cho anh em nếu trong trường hợp khác kỳ kế toán.Tức là việc giảm giá hàng bán này chạy vào niên độ sau của kế toán.
Khi đó việc sử dụng Có 632 sẽ không ổn.

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
bác hồngtrường giải thế là đúng với chế độ rồi nhưng ý câu hỏi ở đây là nếu không xuất hóa đơn hàng trả lại thì có được hạch toán như vậy ko ý ạ

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Anh chị ơi cho em chút? Công ty em phát triển phần mềm. Khi khách hàng trả lại hàng cho công ty em mà bên họ không xuất hóa đơn chỉ có biên bản bàn giao thôi thì em có được ghi nhận Tk đó vào tk 5212 được không ạ?
Nếu không được thì cho vào đâu ạ?

Chỉ có biên bản bàn giao thì không được hạch toán bất cứ cái gì nếu khách hàng là doanh nghiệp, khi trả hàng họ đồng thời phải xuất hóa đơn trả hàng cho công ty bạn. Lý do là nếu "nó" không chịu xuất hóa đơn trả hàng thì có thể "nó" vẫn ghi nhận tài sản mang trả vào tài sản của "nó" mưu cầu làm tăng chi phí để giảm thuế TNDN, nhà nước quy định bên trả bắt buộc phải xuất hóa đơn là như vậy, lý do thứ 2: nếu cái hàng trả đó là vật vô hình - "phần mềm" - như của công ty bạn thì cứ mỗi khi lợi nhuận cao cao chút bạn lại lập vài cái biên bản trả hàng khống để giảm doanh thu thì sao nhỉ????

Mấy bác kia cứ kéo một lô bút toán ra làm tôi choáng quá, cái người ta cần là giải quyết sự vụ mà chứ có phải định khoản giúp đâu.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chỉ có biên bản bàn giao thì không được hạch toán bất cứ cái gì nếu khách hàng là doanh nghiệp, khi trả hàng họ đồng thời phải xuất hóa đơn trả hàng cho công ty bạn. Lý do là nếu "nó" không chịu xuất hóa đơn trả hàng thì có thể "nó" vẫn ghi nhận tài sản mang trả vào tài sản của "nó" mưu cầu làm tăng chi phí để giảm thuế TNDN, nhà nước quy định bên trả bắt buộc phải xuất hóa đơn là như vậy, lý do thứ 2: nếu cái hàng trả đó là vật vô hình - "phần mềm" - như của công ty bạn thì cứ mỗi khi lợi nhuận cao cao chút bạn lại lập vài cái biên bản trả hàng khống để giảm doanh thu thì sao nhỉ????

Mấy bác kia cứ kéo một lô bút toán ra làm tôi choáng quá, cái người ta cần là giải quyết sự vụ mà chứ có phải định khoản giúp đâu.

Hoan hô HYPER, tớ thấy trên DĐ nhiều Topic có các Trả lời như trên, nhưng đâm ngang vào thì lại thành Spam

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội

Vậy nói như bác là phải có HĐ phải không ạ? Nếu không có HĐ thì không được hạch toán giảm doanh thu đúng không ạ? Vậy nếu không được giảm doanh thu thì em có thể cho vào chi phí được không?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Khổ quá bác ơi.
Có lẽ bác già rồi nên lẩm cẩm chăng.
Em có nói là nếu như khách hàng là doanh nghiệp khi trả hàng không chịu xuất hóa đơn trả hàng thì vẫn làm như cách em hướng dẫn được đâu.
Bác đọc kĩ cái bài em hướng dẫn cho thật hiểu rồi cho cái phán xét cũng không muộn nha bác.
Em chỉ hướng dẫn bạn mumly tham khảo TT 32 để xử lý cho tốt thôi.
Và trong TT32 có đoạn thế này.

5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.

Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán

Thế thôi.

Còn cái phần "Mấy bác kia cứ kéo một lô bút toán ra làm tôi choáng quá, cái người ta cần là giải quyết sự vụ mà chứ có phải định khoản giúp đâu" lại là giải quyết cho câu hỏi về phần định khoản vào đâu của phungtieuthu nha bác

Phần sau thì cô bé phungtieuthu lại hỏi

Thì dĩ nhiên phải hạch toán như thế này
Nợ 131
Có 511
Có 333
Nợ 632
Có 155/156
Nợ 111/112
Có 131

Nợ 333
Có 131
Nợ 155/156
Có 632
- Khi trả tiền:
Nợ 131
Có 111/112
là đương nhiên

Vì trường hợp của phungtieuthu đã chắc gì giống như của mumly.
Do đó phải hướng dẫn cái chuẩn trước rồi tùy tình hình doanh nghiệp của phungtieuthu như thế nào mà áp dụng cho phù hợp chứ.
Phungtieuthu không nói doanh nghiệp của mình làm gì mà bác đoán là kinh doanh dịch vụ phần mềm thì bác quá siêu rồi bác nhỉ
Đoàn Minh Trung nói:
Hoan hô HYPER, tớ thấy trên DĐ nhiều Topic có các Trả lời như trên, nhưng đâm ngang vào thì lại thành Spam
Em dám cá là trước khi nhận xét câu này bác cũng chưa đọc hết các bài trong topic này.
Gã sẹo nói:
Bác giải nốt cho anh em nếu trong trường hợp khác kỳ kế toán.Tức là việc giảm giá hàng bán này chạy vào niên độ sau của kế toán.
Khi đó việc sử dụng Có 632 sẽ không ổn
Câu trả lời là tớ không biết hehehhe:dance2::dance2::dance2:

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vậy nói như bác là phải có HĐ phải không ạ? Nếu không có HĐ thì không được hạch toán giảm doanh thu đúng không ạ? Vậy nếu không được giảm doanh thu thì em có thể cho vào chi phí được không?
Việc em tăng chi phí thì có khác gì giảm doanh thu? Đều phải có bằng chứng kế toán đủ tính pháp lý, nhất thiết em phải yêu cầu họ xuất hóa đơn, nếu em cầm đằng chuôi - đã nhận tiền ứng trước rồi thì chắc chắn họ phải làm thôi, còn nếu kô nắm được cái gì thì cố mà đòi lại hóa đơn đỏ đã phát hành để giải quyết hủy nghiệp vụ cũ đi (trường hợp bất hợp tác), bằng không bên em cứ thông báo với cơ quan thuế về sự vụ (cả cơ quan thuế quản lý khách hàng) để họ có biện pháp.

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
vậy nếu kô vào 521 thì vào đâu đây? bác Hyper giải quyết nốt đi cái? câu hỏi cũ của em, số tiền trả lại khách hạch toán như thế nào?

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Việc em tăng chi phí thì có khác gì giảm doanh thu? Đều phải có bằng chứng kế toán đủ tính pháp lý, nhất thiết em phải yêu cầu họ xuất hóa đơn, nếu em cầm đằng chuôi - đã nhận tiền ứng trước rồi thì chắc chắn họ phải làm thôi, còn nếu kô nắm được cái gì thì cố mà đòi lại hóa đơn đỏ đã phát hành để giải quyết hủy nghiệp vụ cũ đi (trường hợp bất hợp tác), bằng không bên em cứ thông báo với cơ quan thuế về sự vụ (cả cơ quan thuế quản lý khách hàng) để họ có biện pháp.

Bên em đã chi trả tiền cho bên họ rồi. Vậy là nếu không có HĐ thì không hạch toán được vào bất kỳ tk nào? Em có gọi cho họ nhưng mà họ nói nếu có xuất HĐ thì chỉ xuất cho tháng 12 thôi. Mà em viết phiếu chi cho tháng 11. H hủy phiếu chi đó đi viết lại ạ? Như thế có ảnh hưởng đên số phiếu chi thì thuế có phạt không ạ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bên em đã chi trả tiền cho bên họ rồi. Vậy là nếu không có HĐ thì không hạch toán được vào bất kỳ tk nào? Em có gọi cho họ nhưng mà họ nói nếu có xuất HĐ thì chỉ xuất cho tháng 12 thôi. Mà em viết phiếu chi cho tháng 11. H hủy phiếu chi đó đi viết lại ạ? Như thế có ảnh hưởng đên số phiếu chi thì thuế có phạt không ạ?

OK, em nhận hóa đơn tháng 12 cũng được, cách hạch toán thì mượn tài khoản trung gian là 131 thôi, miễn là "nó" xuất hóa đơn trả lại cho mình.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
vậy nếu kô vào 521 thì vào đâu đây? bác Hyper giải quyết nốt đi cái? câu hỏi cũ của em, số tiền trả lại khách hạch toán như thế nào?

Câu hỏi của bạn đơn thuần là lý thuyết hàng bán bị trả lại, ở trên các bạn khác đã trả lời rồi đó.

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
khổ quá cơ, các anh chị không hiểu ý em hỏi rùi, ý em là, nếu có hóa đơn, hạch toán vào 521 và ... như trên, đồng ý, nhg nếu không có hóa đơn, người ta là cá nhân chẳng hạn, thì sẽ hạch toán như thế nào? theo em thì có cái biên bản đó là được vào 521 và trừ VAT đầu ra rùi,

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
khổ quá cơ, các anh chị không hiểu ý em hỏi rùi, ý em là, nếu có hóa đơn, hạch toán vào 521 và ... như trên, đồng ý, nhg nếu không có hóa đơn, người ta là cá nhân chẳng hạn, thì sẽ hạch toán như thế nào? theo em thì có cái biên bản đó là được vào 521 và trừ VAT đầu ra rùi,

Cũng khổ em quá cơ. Câu hỏi của em thì anh đã hướng dẫn rồi còn gì. Em lại chẳng tin.
Khi trả hàng thì yêu cầu xuất cái hóa đơn trả hàng.
Trường hợp là các đối tượng không có hóa đơn thì cứ dựa vào tinh thần của thông tư 32 mà phang thôi.
Trong TT32 có đoạn này.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

Cứ thế mà làm thôi.
Thế nhá. heheh mà em có hỏi ông Bộ trưởng thì ông ấy cũng chỉ có thể hướng dẫn cho em đến thế thôi. Không có cách nào hay hơn đâu heheheh

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
mà em có hỏi ông Bộ trưởng thì ông ấy cũng chỉ có thể hướng dẫn cho em đến thế thôi.
hihi, anh ơi, thế ông Bộ trưởng này chơi khó mình quá anh nhỉ,
làm mình nói mãi mà vẫn không hiểu ý nhau, vì ở trên có anh chị bảo là TK 521 chỉ khi có hóa đơn mới được hạch toán nên em mới hỏi không có hóa đơn thì .... như em đã hỏi ý, jờ 2 anh em mình thống nhất với nhau là ko bắt buộc là phải có hóa đơn mới được vào 521 đúng ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA