Lên bảng cân đối kế toán không cân

• Thread starter letinh196
  • Ngày gửi
L

letinh196

Sơ cấp
14/9/10
15
0
0
36
Hà Nội
Tình hình là em đang làm báo cáo tài chính năm 2012. Nhưng đây là lần đầu em tự làm. Sau khi làm xong em lên bảng cân đối kế toán nhưng tổng tài sản và tổng nguồn vốn không bằng nhau. Anh chị nào cao thủ chỉ cho em biết em cần phải kiểm tra lại những gì không ạ? Lỗi đó thường là lỗi gì em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Lên bảng cân đối kế toán không cân

Câu hỏi của bạn mênh mông quá.
Thông thường khi gặp tình trạng không cân của BCĐKT, phải kiểm tra lại bảng cân đối phát sinh trước.
Nếu bảng CĐPS đã cân, thì phải để ý các tài khoản lương tính là 131, 331, 138, 338, 334. Các tài khoản này có số dư hai bên, bạn kiểm tra xem đã đưa số dư hai bên lên đúng chỉ tiêu chưa. Lưu ý: các tài khoản này không đưa số cuối kỳ (đã cấn trừ Nợ - Có) lên Bảng cân đối kế toán nhé.
Thường thì BCĐKT không cân đa số là do đưa các tài khoản nêu trên lên sai chỉ tiêu.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Mình kê một số lỗi thường gặp, bạn soát thử xem:
Chuyển sót tài khoản
Chưa kết chuyển các bút toán khóa sổ cuối kỳ
Khi tài khoản 334 có số dư bên nợ và bên phần tài sản lấy lên số âm cũng dẫn đến bị lệch bảng cân đối kế toán không cân.
Vào lộn số (vd 34 thành 43)
Chú ý các tài khoản vừa dư nợ vừa dư có (131, 331,…)
Vào nhầm các chỉ tiêu tài sản, nguồn vốn
Chú ý các chỉ tiêu có dấu âm (khấu hao,…)
....
mời bổ sung tiếp :)

H

huuhien80

Sơ cấp
26/11/09
6
1
0
Hà Nội

Một yếu tố rất dễ xảy ra khi lên BCĐ không cân (nhất là những bạn sử dụng excel) là định khoản nhầm vào tài khoản cấp 1, bạn kiểm tra lại xem có định khoản nhầm không. Nếu trên bảng Cân đối nó là TK tổng mà trong bút toán chi tiết bạn định khoản tk cấp 1 thì nó sẽ không đúng:

Ví dụ như sau:

Rút tiền mặt về nhập quỹ: 111/1121>>>> trên BCĐ TK tiền mặt 111 nó bao gồm 1111: Tiền VNĐ, 1112: Ngoại tệ, 1113 vàng bạc đá quý: như vậy khi cộng lên nó sẽ thiếu tiền bên nợ ở bút toán này.

Kiểm tra và điều chỉnh lại 1111/1121...

• Like
Reactions: Pham Le Pham
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bảng cân đối phát sinh của bạn có cân không, nếu cân thì CDKT chắc sẽ cân

(Chú ý các TK đầu 6,7,8,9 đã được kết chuyển hoàn toàn)

T

thuykd01

Sơ cấp
7/12/13
5
0
0
37
TPHCM

Chuc thanh cong..........................................

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA