chi phí lãi vay cá nhân

• Thread starter binh272
  • Ngày gửi
B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
cty mình do nhu cầu nhập hàng, nên vay ngắn hạn cá nhân bên ngoài
vậy để chi phí vay hợp lý cần chứng từ gì nhĩ: Hợp đồng vay vốn (có cần phải công chứng không) - lãi suất vay nhieu thì hợp lý, Giá trị vay cao hơn VĐL có vấn đề gì ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
vậy để chi phí vay hợp lý cần chứng từ gì nhĩ: Hợp đồng vay vốn (có cần phải công chứng không) - lãi suất vay nhieu thì hợp lý, Giá trị vay cao hơn VĐL có vấn đề gì ko

- HĐ vay có công chứng
- Lãi suất hợp lý < hay = 1.2%
- Giá trị vay cao hay thấp k có vấn đề gì đâu

F

FoxNet

Guest
16/11/07
5
0
0
HCM

Chào bạn,
Trường hợp của bạn, mình có tham khảo thêm thông tin và được biết như sau:
"Trường hợp Công ty có vay tiền của các cá nhân để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế, nếu có đầy đủ hợp đồng vay giữa hai bên, phiếu thu chi trả tiền vay, lãi vay (có ký nhận của cá nhân cho vay) và sổ theo dõi chi tiết nợ vay, đồng thời Công ty hạch toán kế toán theo quy định thì khoản chi trả lãi tiền vay theo lãi suất thực tế nhưng tối đa không quá 1,2 lần lãi suất cho vay của các Ngân hàng thương mại trên địa bàn tại thời điểm sử dụng tiền vay được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN."
Vế giá trị vay bao nhiêu thì không là vấn đế. Tuy nhiên, mọi khoản chí phí được xem là chi phí tính thuế đều sẽ "được" cơ quan thuế xem xét khi quyết toán. Do đó, nếu mọi thứ minh bạch thì chẳng có gì lo bạn ạ.
Thân chào

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
- HĐ vay có công chứng
- Lãi suất hợp lý < hay = 1.2%
- Giá trị vay cao hay thấp k có vấn đề gì đâu

HĐ vay có công chứng : Bạn có qui định này không, cho mình xin với !!!
nếu không có công chứng thì có được xem là chi phí không ?:dance2::dance2::dance2:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Tóm lại : Hợp đồng vay cá nhân : Có cần công chứng hay là không cần công chứng ???
Nếu cơ quan thuế hỏi về khoản này thì phải giải thích sao cho hợp lý ???

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Tóm lại : Hợp đồng vay cá nhân : Có cần công chứng hay là không cần công chứng ???
Nếu cơ quan thuế hỏi về khoản này thì phải giải thích sao cho hợp lý ???

Hợp đồng vay cá nhân ko càn công chứng. Trên HD ghi rõ tên người vay, đ/c, số CMT , sổ sách thể hiện rõ tiền vào, ra...
Thuế hỏi giải thích : Vay tiền NH phức tạp vay cá nhân cho đơn giản tiện lợi.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Làm như bạn Foxnet là ok rùi, Hợp đồng vay không cần công chứng đâu. Nhớ nếu vay của người trong công ty thì phải kê thêm phần lãi suất được hưởng vào thu nhập chịu thuế cá nhân của người đó nhé

T

TCT81

Guest
5/12/07
8
0
0
42
HaNoi
theo mình thì để chi phí đó trở thành hợp lý thì không chỉ cần đầy đủ về mặt chứng từ mà yếu tố quan trọng nhất đó là khi quyết toán cơ quan thuế có chấp nhận cái chi phí đó hay không.
có 1 yếu tố để cơ quan thuế xét đến đó là việc có thực sự là cty bạn cần vốn tới mức phải vay ngoài hay không?. để xác định được thì họ sẽ căn cứ vào nguồn vốn trên sổ kế toán của cty bạn. số dư tiền mặt, số dư tiền gửi, số dư công nợ và một vài chỉ tiêu khác. sẽ chẳng ai chấp nhận cho bạn tính thêm 1 khoản chi phí lãi vay nếu tại thời điểm vay vốn trong sổ kế toán số dư Nợ tiền mặt hoặc tiền gửi của cty bạn còn đến vài tỷ.
câu hỏi bạn đưa ra chưa thật sự đầy đủ để có thể trả lời chính xác được, nếu bạn có thể cung cấp một vài chỉ tiêu như; nguồn vốn, vốn lưu động, số dư tiền mặt, tiền gửi, số dư công nợ, tại thời điểm lập hợp đồng vay vốn thì có thể sẽ dễ xem xét hơn.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Làm như bạn Foxnet là ok rùi, Hợp đồng vay không cần công chứng đâu. Nhớ nếu vay của người trong công ty thì phải kê thêm phần lãi suất được hưởng vào thu nhập chịu thuế cá nhân của người đó nhé

Ái chà ??? còn cái vụ "kê thêm phần lãi suất được hưởng vào thu nhập chịu thuế cá nhân", tức là cuối năm > 60t hay cứ mỗi lần mình trích lại 10%*tiền lãi, mình chưa làm vụ này ...
vốn cty 20 tỷ, vay ngân hàng được 12 tỷ vẫn thiếu, vay thêm 2 cá nhân trong công ty mỗi người 4 tỷ (0.9%/tháng trả lãi cuối tháng), vậy thu nhập chịu thuế là bao nhiêu ! :dance2::dance2::dance2:

Sửa lần cuối:
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Ái chà ??? còn cái vụ "kê thêm phần lãi suất được hưởng vào thu nhập chịu thuế cá nhân", tức là cuối năm > 60t hay cứ mỗi lần mình trích lại 10%*tiền lãi, mình chưa làm vụ này ...
vốn cty 20 tỷ, vay ngân hàng được 12 tỷ vẫn thiếu, vay thêm 2 cá nhân trong công ty mỗi người 4 tỷ (9%/tháng trả lãi cuối tháng), vậy thu nhập chịu thuế là bao nhiêu ! :dance2::dance2::dance2:
Bạn cứ tính lãi suất của mỗi cá nhân được hưởng là bao nhiêu, sau đó cộng với tiền lương nhận hàng tháng của mỗi người, áp dụng biểu thuế suất thuế thu nhập cá nhân là ra thôi vì tiền lãi cũng là thu nhập trong tháng của cá nhân đó. Sở dĩ phải chú ý tới việc nộp thuế cho các cá nhân trong công ty vì thu nhập của cá nhân công ty dễ bị thuế phát hiện, Công ty thường phải khấu trừ thuế TNCN trong bảng lương còn đối với cá nhân bên ngoài thì Công ty chỉ biết mượn tiền chứ thuế TNCN do họ tự đóng

P

Phan le phuong

Guest
20/10/07
2
0
0
45
tân bình
Hiện tại công ty mình cũng đang rơi vào tình trạng trên. Vấn đề mình quan tâm nhiều ở đây là lượng tiền mặt tại quỹ theo chứng từ kế toán tồn rất nhiều nhưng thực tế bên mình vẫn phải đi vay ngoài nhiều vì công ty là công ty nhập khẩu và phân phối. Các bác có thể tư vấn rõ hơn về vấn đề này giúp mình với, bởi vì chi phí trả lãi cho mỗi tháng lên đến hàng trăm triệu đồng, nếu mà thuế ko chấp nhận thì khổ quá các bác ạ.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Bạn cứ tính lãi suất của mỗi cá nhân được hưởng là bao nhiêu, sau đó cộng với tiền lương nhận hàng tháng của mỗi người, áp dụng biểu thuế suất thuế thu nhập cá nhân là ra thôi vì tiền lãi cũng là thu nhập trong tháng của cá nhân đó. Sở dĩ phải chú ý tới việc nộp thuế cho các cá nhân trong công ty vì thu nhập của cá nhân công ty dễ bị thuế phát hiện, Công ty thường phải khấu trừ thuế TNCN trong bảng lương còn đối với cá nhân bên ngoài thì Công ty chỉ biết mượn tiền chứ thuế TNCN do họ tự đóng

Vụ này căn nghe ..., nếu tính thuế họ thì họ không chịu, họ nói gửi ngân hàng đâu có tính thuế thu nhập họ đâu ? Nếu trên hợp đồng ghi thuế này Cty chịu thì kế toán hạch toán vào đâu ??? :dance2::dance2::dance2:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Vụ này căn nghe ..., nếu tính thuế họ thì họ không chịu, họ nói gửi ngân hàng đâu có tính thuế thu nhập họ đâu ? Nếu trên hợp đồng ghi thuế này Cty chịu thì kế toán hạch toán vào đâu ??? :dance2::dance2::dance2:

Chào cả nhà !
Xin hỏi có văn bản nào qui định cụ thể qui định phải tính thuế Thu nhập cá nhân từ lãi thu được của nhân viên trong cty -> cho công ty vay tiền không ? Mình đang cần gấp, Sếp mình nói "nghe nói chưa tính thuế "lãi thu được Tiền gửi ngân hàng" do đó cũng không tính thuế từ việc cho cty vay, Yêu cầu mình tìm thông tin gấp, Vì cty mình vay cá nhân nhiều lắm có người cho vay đến 3 tỷ đồng, Tks ! :wall::wall::wall:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho

To : Bạn Huy !
Trong thời gian chờ diễn đàn cho xin văn bản qui định, mình đã điện thoại xuống Phòng Tuyên Truyền Cục Thuế TP.Cần Thơ , ĐT :0710.829605 hỏi thì được họ trả lời "Tạm thời không tính thuế, vì chưa có văn bản hướng dẩn", mình hỏi trường hợp này có cần gửi văn bản xuống không ? Họ trả lời "Không cần", Đây là 1 tin vui !!! :ladiesman:ladiesman:ladiesman

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn, mình làm rõ 2 điểm ở đây:
* Lãi từ cho vay có được tạm thời chưa phải chịu thuế TNCN cho đến khi luật thuế TNCN có` hiệu lực nha. Hình như bắt đầu tính thuế TNCN cho lãi vay từ 1/1/2009.
* Lãi vay ngoài sẽ bị khống chế khi tính thuế TNDN: tối đa không quá 1.2lần so với lãi cho vay cao nhất cùng thời điểm của tổ chức tín dụng (Ngân hàng) mà cơ sở kinh doanh có quan hệ giao dịch. Cho nên các bạn xem lại chi phí lãi vay ngoài, mình thấy có bạn làm 9%tháng thì ko ổn rồi đó

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào các bạn, mình làm rõ 2 điểm ở đây:
* Lãi từ cho vay có được tạm thời chưa phải chịu thuế TNCN cho đến khi luật thuế TNCN có` hiệu lực nha. Hình như bắt đầu tính thuế TNCN cho lãi vay từ 1/1/2009.
* Lãi vay ngoài sẽ bị khống chế khi tính thuế TNDN: tối đa không quá 1.2lần so với lãi cho vay cao nhất cùng thời điểm của tổ chức tín dụng (Ngân hàng) mà cơ sở kinh doanh có quan hệ giao dịch. Cho nên các bạn xem lại chi phí lãi vay ngoài, mình thấy có bạn làm 9%tháng thì ko ổn rồi đó

OK, bây giờ là năm 2007 nên chưa tính thuế lãi vay (01/01/2009 có thể áp dụng -> đến lúc đó sẽ tính sau). 0.9%/tháng, mình ghi nhầm 9%/tháng
:wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
B

binh272

Trung cấp
31/10/07
86
0
6
tphcm
sao mình nghe nói là tất cả chi phí phải có chứng từ hợp lý
CTHL trường hợp này thì ngoài hợp đồng (ko bít có cần CC ko) người cho vay còn phải mua hóa đơn của cục thuế để xuất định kỳ cho cty thì mới dc chấp nhận
vậy khi đó chi phí thuế sẽ gồm thuế gì: thuế suất nhiêu ?
nếu cân đối giữa chi phí thuế <> thuế TNDN được giảm: cái nào sẽ lợi hơn
hiện giờ trên sổ mình chỉ hạch toán tiền vay N311 thui cho số dư quỹ hợp lý. còn chi phí lãi vay mình vẫn chưa tính dc.
nhờ các bạn phân tích dùm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA