Hàng cơ khí tiêu dùng chịu thuế suất 10% là những mặt hàng ntn?

• Thread starter muong bien
  • Ngày gửi
M

muong bien

Guest
31/5/07
4
0
1
Hai Phong
Quy định về mức thuế suất tại thông tư 32 quy định mức thuế GTGT 10% cho hàng cơ khí tiêu dùng. Vậy như thế nào thì gọi là hàng cơ khí tiêu dùng. Công ty em đúc phôi các chi tiết VD như phôi vai lái xe máy (các công ty sau khi mua về còn phải gia công cơ khí thì mới lắp vào xe máy được) thì có gọi là hàng cơ khí tiêu dùng hay không. Rất mong các bác chỉ giáo cho em với. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Sản phẩm cơ khí tiêu dùng là sản phẩm sau khi sản xuất ra nó không phải là thiết bị, công cụ trực tiếp phục vụ mục đích sản xuất, kinh doanh dịch vụ, sản phẩm cơ khí bạn hỏi là NVL đầu vào để tiếp tục làm ra một sản phẩm mới thì nó không được coi là hàng cơ khí tiêu dùng.

M

muong bien

Guest
31/5/07
4
0
1
Hai Phong
Cảm ơn anh nhiều.Em vẫn đang xuất thuế 5%. Nhưng có người nói là sai.Vậy anh có thể chỉ giúp em có đoạn nào trong thông tư ,nghị định nào nêu rõ thế nào là hàng cơ khí tiêu dùng ko.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xem trong thông tư quy định về thuế GTGT đó CK tiêu dùng là phục vụ trực tiếp đời sống còn KH không tiêu dùng là không phục vụ trực tiếp đời sống

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cảm ơn anh nhiều.Em vẫn đang xuất thuế 5%. Nhưng có người nói là sai.Vậy anh có thể chỉ giúp em có đoạn nào trong thông tư ,nghị định nào nêu rõ thế nào là hàng cơ khí tiêu dùng ko.
Lỡ giúp thì giúp cho trót đi anh HyperVN?

Bởi:thd6758
Bạn xem trong thông tư quy định về thuế GTGT đó CK tiêu dùng là phục vụ trực tiếp đời sống còn KH không tiêu dùng là không phục vụ trực tiếp đời sống
Đúng rồi. Tiêu dùng là để tiêu dùng, không tiêu dùng là không tiêu dùng.Gạch 1 cái gọi là 1, gạch 2 cái gọi là 2 cứ thế.....dể nhỉ?

K

khongaica

Guest
7/12/07
13
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Dưới đây là các sản phẩm cơ khí được xác định thuế suất 5%. Mình copy cho bạn Muong Bien tham khảo nha (Trích từ thông tư 32)
2.21- Sản phẩm cơ khí (trừ sản phẩm cơ khí tiêu dùng) bao gồm:
a- Các loại máy móc, thiết bị như: máy nổ, máy phay, máy tiện, máy bào, máy cán kéo, đột, dập; các loại thiết bị đồng bộ, thiết bị rời, thiết bị đo điện, ổn áp trên 50 KVA, thiết bị đo nước, kết cấu dầm cầu, khung kho và sản phẩm kết cấu bằng kim loại; các loại ô tô (trừ ô tô chịu thuế TTĐB), tầu, thuyền các loại, phương tiện vận tải khác; các loại phụ tùng, bán thành phẩm của các loại sản phẩm nói trên làm bằng kim loại (kể cả phụ tùng, bán thành phẩm của ô tô chịu thuế TTĐB).
b- Các loại công cụ sản xuất như máy khoan, máy cơ khí nông nghiệp nhỏ, máy cưa các loại, máy bào, máy tuốt lúa, máy bơm nước có công suất trên 10 m3/h; máy móc, công cụ làm đất và thu hoạch.
c- Các sản phẩm là công cụ sản xuất nhỏ như: kìm, búa, cưa, đục, xẻng, cuốc, liềm hái, bộ đồ nghề là sản phẩm cơ khí, đinh.
d- Lưới rào bằng thép từ B27 đến B41, dây thép gai, tấm lợp bằng kim loại, dây cáp chịu lực bằng kim loại, băng tải bằng kim loại.
đ- Tủ đóng cắt, tủ bảo vệ, tủ điều khiển, tủ đo lường trung thế, cao thế; trạm biến thế, trạm kios trung thế, cao thế; cầu dao cách ly trung thế, cao thế; đầu cáp, đầu hộp nối cáp ngầm trung thế, cao thế; cầu chì (12KV, 24KV, 36KV từ 6A trở lên).

L

LinhHP

Guest
26/1/07
15
0
0
Quang ninh
Thùng phuy thép chịu thuế suất 10% hay 5%?

Công ty mình sản xuất thùng phuy thép 200lit bán cho khách hàng chứa các loại hoá chất , mình không biết là sản phẩm của công ty mình có phải là sản phẩm cơ khí tiêu dùng không??? và nó chịu mức thuế suất nào?? ở thông tư 32 nói chung quá nên mình không biết. Mong các bác chỉ dẫn .
:wall:

T

thuy chinh

Guest
19/12/07
10
0
0
38
Dong Anh
theo mình nghĩ thì đó không phải là cơ khí tiêu dùng, nó chịu thuế GTGT05%

Sửa lần cuối:
N

nguyenquechau

Guest
các bạn cho mình hỏi cty mình đang sửa chữa nâng cấp máy cán thép cho khách hàng họ nói là xuất hoá đơn thuế 10% nhưng trong TT 32 không nói rõ nó ở mức chịu thuế nên mình cũng còn đang phân vân chưa biết xuấ ở mức nào,giúp mình với

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
các bạn cho mình hỏi cty mình đang sửa chữa nâng cấp máy cán thép cho khách hàng họ nói là xuất hoá đơn thuế 10% nhưng trong TT 32 không nói rõ nó ở mức chịu thuế nên mình cũng còn đang phân vân chưa biết xuấ ở mức nào,giúp mình với
Theo tôi,ngành nghề của bạn xếp vào ngành dịch vụ và thuế suất GTGT cho ngành dịch vụ áp 10% là đúng.

B

bil

Guest
27/8/08
1
0
0
40
Gia Lộc - Hải Dương
công ty tôi sản xuất mặt hàng: thùng chứa bia inox bán cho Nhà máy bia Việt Đức để họ chứa bia, tôi đang xuất hoá đơn thuế 5%, nhưng bên thuế bảo diều chỉnh lên thuế 10%. xin hỏi mặt hàng của tôi có phải là hàng cơ khí tiêu dùng không

N

nguyenductri82

Guest
16/7/09
2
0
0
42
bac giang
không có trong 5%, 0% thì là chịu thuế xuất 10%

P

pha2534

Guest
4/8/07
6
0
0
47
Hanoi
Vậy còn thuế suất của hàng thiết bị giáo dục thể chất thì sao đây, bà con ơi? Bên tôi ghi thuế 5%, căn cứ vào điểm 2.5 mục II phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 của Bộ Tài chính ("Giáo cụ dùng để giảng dạy và học tập là các loại mô hình, hình vẽ, thước kẻ, bảng, phấn, com pa dùng để giảng dạy, học tập và các loại thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm") - các doanh nghiệp khác cũng tính thuế suất như vậy. Các bác kiểm soát viên thuế đến kiểm tra nói và làm (đã ra biên bản), híc ... phải 10%, theo quy định tại điểm 3.28 mục II phần B: "Hàng hóa không được nêu tại Mục II, phần A; Điểm 1, 2 Mục II, Phần B Thông tư này". Vận dụng quy định thế này thì chết doanh nghiệp rồi.
Còn nữa, vừa đọc tài liệu dạy về thuế, thấy nói thuế GTGT là tiên tiến, là ko tính trùng nhưng bà con thử xem ví dụ này nhé (tôi đưa ra với 3 lượt cán bộ thuế đến kiểm tra, họ đều chịu cả):
Mua vật tư là sắt thép để làm nguyên liệu cho sản xuất: 42tr, trong đó giá trị vật tư không thuế 40tr, thuế đầu vào (5%) 2tr;
Gia công, chế biến, sản xuất xong bán được 55tr, giá bán 50tr và thuế (10%) 5tr
Theo ý nghĩa, mục đích của thuế GTGT, thuế GTGT của tôi phải nộp sẽ được tính là (giá trị tăng thêm * thuế suất):
(50tr - 40tr) * 10% = 1tr, cộng với khoản thuế đầu vào mình đã phải trả khi mua vật tư 1tr, tổng cộng là 2tr vậy nhưng theo quy định khấu trừ tôi phải nộp: 5tr - 2 tr = 3tr. Nếu suy ngược từ kết quả này, tôi phải nộp thuế cho phần giá trị tăng thêm là 30tr, híc ... kêu hoài, kêu mãi không ăn thua gì hết. Bà con thử nghiên cứu giúp tôi xem sao, hay là tôi nhầm!?
Cám ơn các Mod nhiều, nếu tôi post nhầm chỗ thì chuyển giúp tôi nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA