Tiền ủng hộ trẻ em khuyết tật

  • Thread starter maianhdung
  • Ngày gửi
M

maianhdung

Thành viên sơ cấp
6/12/07
31
0
0
hà nội
#1
Chào các bác,
Em mới vào nghề làm kế toán mà nhiều vấn đề thực tế nó khác xa với lý thuyết lắm các bác ơi, các bác giúp em với nhé.
Vấn đề là thé này: Công ty em thì mới được thành lập, mặc dù chưa có lãi nhưng các sếp của em cứ thích hoành tráng trước các sự khéo léo của người khác, như khi các đoàn đi xin tiền ủng hộ cho tre em khuyết tật thành phố, hội người mù, ủng hộ lũ lụt, ủng hộ sự cố sập cầu Cần Thơ,... Nói chung cứ có ai đến xin quyên góp và ủng hộ là sép em duyệt luôn, hơn thế nữa số tiền của mỗi lần có ít đâu, cũng lên đến tiền triệu.
Các bác giúp em với, trong trường hợp này các khoản tiền nêu trên em hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp có đúng không ah ?
Xin cám ơn các bác rất nhiều.
 
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,155
5
38
Đại Dương
#2
Chào các bác,
Em mới vào nghề làm kế toán mà nhiều vấn đề thực tế nó khác xa với lý thuyết lắm các bác ơi, các bác giúp em với nhé.
Vấn đề là thé này: Công ty em thì mới được thành lập, mặc dù chưa có lãi nhưng các sếp của em cứ thích hoành tráng trước các sự khéo léo của người khác, như khi các đoàn đi xin tiền ủng hộ cho tre em khuyết tật thành phố, hội người mù, ủng hộ lũ lụt, ủng hộ sự cố sập cầu Cần Thơ,... Nói chung cứ có ai đến xin quyên góp và ủng hộ là sép em duyệt luôn, hơn thế nữa số tiền của mỗi lần có ít đâu, cũng lên đến tiền triệu.
Các bác giúp em với, trong trường hợp này các khoản tiền nêu trên em hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp có đúng không ah ?
Xin cám ơn các bác rất nhiều.
Ko đc em ah, khoản tiền trên chỉ đc tính vào chi phí để xác định kết quả KD thôi, còn khi tính thuế TNDN thì phải loại ra,

NGHỊ ĐỊNH
CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 24/2007/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 02 NĂM 2007
QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.
5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.6. Các khoản chi do các nguồn kinh phí khác đài thọ như: chi phí sự nghiệp; chi trợ cấp khó khăn thường xuyên, khó khăn đột xuất.
 
Sửa lần cuối:
C

CNN

Thành viên thân thiết
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
#3
Không được đâu bạn :|
 
L

letrongtan

Thành viên sơ cấp
28/2/07
17
0
0
Lào Cai
#4
Ủng hộ nếu quỹ có thì bạn nên đưa vào quỹ hoặc 421
 
H

Huong Coi

Thành viên thân thiết
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
#5
Chào các bác,
Em mới vào nghề làm kế toán mà nhiều vấn đề thực tế nó khác xa với lý thuyết lắm các bác ơi, các bác giúp em với nhé.
Vấn đề là thé này: Công ty em thì mới được thành lập, mặc dù chưa có lãi nhưng các sếp của em cứ thích hoành tráng trước các sự khéo léo của người khác, như khi các đoàn đi xin tiền ủng hộ cho tre em khuyết tật thành phố, hội người mù, ủng hộ lũ lụt, ủng hộ sự cố sập cầu Cần Thơ,... Nói chung cứ có ai đến xin quyên góp và ủng hộ là sép em duyệt luôn, hơn thế nữa số tiền của mỗi lần có ít đâu, cũng lên đến tiền triệu.
Các bác giúp em với, trong trường hợp này các khoản tiền nêu trên em hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp có đúng không ah ?
Xin cám ơn các bác rất nhiều.
Không được đâu bạn ah
 
S

saobang86207

Thành viên sơ cấp
28/9/06
24
0
0
33
thai binh
#6
the quy định của thuế thu nhâp doanh nghiệp những khoản tiền nay bạn chỉ được trích từ các quỹ ra chứ kô được cho vào chi phí quản lý. nếu bạn cho vào chi phí quản lý khi quyết toán thuế TNDN nhà thuế sẽ loai bỏ ra ngay.
hoặc bạn cho chi phí đó vào chi phí tiếp khách cũng được nhưng phải hợp lý hóa giấy tờ
hiiiiiiiiiiiii
 
L

lethituuyen

Thành viên sơ cấp
13/10/08
4
0
0
31
ha noi
#7
Chi phí bán hàng

Anh chị ơi cứu em với. Em là sinh viên năm cuối, đang làm luận văn về chi phí bán hàng của doanh nghiệp thương mại. Các anh chị làm ơn chỉ cho em thấy những vấn đề tồn tại trong việc hạch toán chi phí bán hàng mà các doanh nghiệp thương mại gặp phải được không ạ.
 

Thành viên trực tuyến

  • phodogo
  • quynhhuynh02

Xem nhiều