TSCĐ bị hư hại

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Chào cả nhà! Giúp em vấn đề này với!
Bộ máy tính của công ty em đưa vào là TSCĐ. Và trích khấu hao qua từng năm. Nay màng hình máy vi tính hư, mua lại màng hình mới thay thế. Như vậy thì em phải định khoản như thế nào? Có tiếp tục trích khấu hao cho bộ máy vi tính hư màng hình đó không? Màng hình hư em phải làm thế nào? :wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Cả nhà ai rành về khoản này, giúp em với. Gần cuối năm rồi mà em chẳng biết làm sao cả?

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Theo mình thì coi như là nâng cấp TSCĐ thôi.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Cả nhà ai rành về khoản này, giúp em với. Gần cuối năm rồi mà em chẳng biết làm sao cả?

Thì bạn vẫn phải trích khấu hao cho TS đó. Còn mua màn mới thay thế màn cũ bạn coi như là mua thiết bị về sửa chữa TSCĐ đó thôi

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu cần bạn có thể tập hợp chi phí qua TK 241 rùi kết chuyển sang TK 211.
Định khoản:
Trước khi mua màn hình mới, bạn làm bút toán xóa sổ TSCĐ cũ, chuyển sang TK 241:
N241, 214/ C211
Sau đó, tập hợp chi phí mua màn hình vào TK 241: N241/ C111, 112...
Xong xuôi chi phí, bạn kết chuyển toàn bộ TK 241 vào TK 211: N211/ C241
Lúc này trích khấu hao bình thường (Bạn lưu ý rằng lúc này trích khấu hao theo NG mới và thời gian sử dụng mới nhé!)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình tổng quát cho bạn nhé : Nếu sửa chữa nhỏ TSCD thì cho thẳng vào phí, còn sửa chữa lớn TSCD thì tập hợp vào TK 2413 và sau khi sửa chữa hoàn thành thì kết chuyển vào nguyên giá. Việc tính khấu hao thì vẫn tính như bình thường.
Còn màn hình máy tính hỏng và thay bằng màn hình mới thì bạn xem là màn hình của bạn trị giá như thế nào . Nó là một cái màn hình mới nguyên nhưng có đủ tiêu chuẩn là TSCD không? hay chỉ đủ điều kiện là CCDC.Còn cái màn hình cũ bán đi thì xem giá trị còn lại của nó là bao nhiêu? Máy tình bây giờ trị giá không lớn, màn hình máy tính càng rẻ nên cần phân biệt đâu là TSCD đâu là CCDC nhé. Nếu là TSCD mình mới trích khấu hao còn CCDC thì chỉ cần theo dõi để phân bổ vào chi phí thôi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu cần bạn có thể tập hợp chi phí qua TK 241 rùi kết chuyển sang TK 211.
Định khoản:
Trước khi mua màn hình mới, bạn làm bút toán xóa sổ TSCĐ cũ, chuyển sang TK 241:
N241, 214/ C211

Sao lại có bút toán xóa sổ lạ vậy. Nếu muốn phản ánh thanh lý TSCD thì phải là :
Nợ 811
Nợ 214
Có 211

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Thì bạn nâng cấp TSCĐ, coi như là TSCĐ cũ mất đi và thay vào đó là TSCĐ mới. NG của TSCĐ mới sẽ bằng giá trị còn lại của TSCĐ cũ + chi phí nâng cấp. Đúng không bạn?

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Thì bạn nâng cấp TSCĐ, coi như là TSCĐ cũ mất đi và thay vào đó là TSCĐ mới. NG của TSCĐ mới sẽ bằng giá trị còn lại của TSCĐ cũ + chi phí nâng cấp. Đúng không bạn?
Máy tính mình mua khá lâu, trị giá mỗi máy trên 5 triệu nên ghi nhận là TSCĐ. Và mình khấu hao mấy tính trong 8 năm, tính đến bây giờ là được 4 năm rồi. Nếu nâng cấp: Giá trị còn lại + chi phí nâng cấp thì giá trị của máy tính bây giờ không đủ tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ. Như vậy mình phải làm thế nào?
Mình tổng quát cho bạn nhé : Nếu sửa chữa nhỏ TSCD thì cho thẳng vào phí, còn sửa chữa lớn TSCD thì tập hợp vào TK 2413 và sau khi sửa chữa hoàn thành thì kết chuyển vào nguyên giá. Việc tính khấu hao thì vẫn tính như bình thường.
Còn màn hình máy tính hỏng và thay bằng màn hình mới thì bạn xem là màn hình của bạn trị giá như thế nào . Nó là một cái màn hình mới nguyên nhưng có đủ tiêu chuẩn là TSCD không? hay chỉ đủ điều kiện là CCDC.Còn cái màn hình cũ bán đi thì xem giá trị còn lại của nó là bao nhiêu? Máy tình bây giờ trị giá không lớn, màn hình máy tính càng rẻ nên cần phân biệt đâu là TSCD đâu là CCDC nhé. Nếu là TSCD mình mới trích khấu hao còn CCDC thì chỉ cần theo dõi để phân bổ vào chi phí thôi.

Như vậy em tiếp tục tính khấu hao máy tính đó theo giá trị ban đầu, còn màng hình mới mua về, em đưa vào CDDC rồi phân bổ chi phí dần đúng không ạ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Như vậy em tiếp tục tính khấu hao máy tính đó theo giá trị ban đầu, còn màng hình mới mua về, em đưa vào CDDC rồi phân bổ chi phí dần đúng không ạ?[/QUOTE]

TSCD bây giờ giá trị phải >= 10 triệu. Màn hình máy tính của em nếu không đủ điều kiện là TSCD thì chỉ hạch toán là CCDC rồi phân bổ thôi.
Còn giá trị còn lại của máy tính cũ đó em vẫn tiếp tục tính KH nhé.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình không hiểu tại sao bạn lại tách màn hình ra khỏi máy tính (TSCĐ)nhỉ? Máy tính nó bao gồm tất cả các bộ phận (như: cây, màn hình, chuột,..) cấu thành chứ/

Sửa lần cuối:
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Mình không hiểu tại sao bạn lại tách màn hình ra khỏi máy tính (TSCĐ)nhỉ? Máy tính nó bao gồm tất cả các bộ phận (như: cây, màn hình, chuột,..) cấu thành chứ/

Mình cũng không hiểu tại sao phải tách ra nhỉ? mua màn hình về cứ hạch toán vào CC DC. Sau đó xuất CC_DC ra để sửa chữa TSCĐ chứ. Và khi tính khấu hao tính luôn cả màn hình chứ sao tách ra được

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To :Thamht và mumly
Không phải tách màn hình ra khỏi máy tính mà là màn hình cũ đó hỏng rồi bây giờ bán đi thanh lý.
Màn hình mới mua về nó là một tài sản riêng nên mình sẽ hạch toán riêng.
Có phải mua linh kiện về để sửa chữa hay là lấy linh kiện màn hình mới để lắp thay thế cho màn hình cũ đâu mà mình hạch toán là sửa chữa hay nâng cấp TSCD.
Việc tính khấu hao vẫn tính như bình thường dựa trên giá trị còn lại của TSCD.
Màn hình mới mua về nếu nó đủ tiêu chuẩn là TSCD thì tính khấu hao còn không đủ tiêu chuẩn là TSCD thì hạch toán vào CCDC để phân bổ.
Màn hình mới đi cùng với máy tính để sử dụng nhưng nó là một TS mới có thể tách ra và hạch toán theo dõi riêng không nên cộng gộp vào giá trị còn lại của bộ máy tính cũ đó.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Chào cả nhà! Giúp em vấn đề này với!
Bộ máy tính của công ty em đưa vào là TSCĐ. Và trích khấu hao qua từng năm. Nay màng hình máy vi tính hư, mua lại màng hình mới thay thế. Như vậy thì em phải định khoản như thế nào? Có tiếp tục trích khấu hao cho bộ máy vi tính hư màng hình đó không? Màng hình hư em phải làm thế nào? :wall::wall::wall:

Màn hình hư thì em cho anh nhé, anh cảm ơn trước hà. còn cái màn hình mới mua em cống vào giá trị của bộ máy trước và tiếp tục khấu hao bình thường. Em vào Chuẩn mực số 03"TSCĐ hữu hình" để đọc và chọn quyết định đúng nhé.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Màn hình hư thì em cho anh nhé, anh cảm ơn trước hà. còn cái màn hình mới mua em cống vào giá trị của bộ máy trước và tiếp tục khấu hao bình thường. Em vào Chuẩn mực số 03"TSCĐ hữu hình" để đọc và chọn quyết định đúng nhé.

Nếu không thể theo dõi riêng các TS mà chỉ theo dõi ở một mã TSCD là máy tính thì việc mua thay thế một màn hình máy tính hay một CPU thì cứ cộng vào giá trị còn lại của TS cũ để tính lại nguyên giá và tính khấu hao theo nguyên giá mới. Làm như vậy không sai vì về bản chất các bạn cũng chỉ phản ánh TSCD của công ty là máy tính mà thôi nên một lô nghiệp vụ lên quan đến nó cũng chỉ theo dõi ở một TK 211 (máy tính).
Tuy nhiên nếu công ty có rất nhiều máy tính (có nhiều phòng ban, mỗi phòng có nhiều máy, mỗi người một máy ) thì ngay cả đời máy , mã máy , trị giá máy đã khác nhau rồi. Nếu mình có thể chi tiết được các TSCD thì sẽ rất thuận lợi trong việc theo dõi , sử dụng và trích KH TSCD . Lại còn có cả tình huống màn hình mới mua đời mới có khi còn giá trị hơn cả bộ máy tính thời cổ lỗ. Như thế nếu tách bạch ra thì mình quản lý theo dõi có dễ hơn không?
Về số liệu thì nó vẫn là con số đó và TSCD đó nhưng nếu mình có điều kiện theo dõi chi tiết hơn thì sẽ dể quản lý thôi.
Tùy các bạn lựa chọn vì cách nào cũng đúng.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Trường hợp bạn mua màn hình mới với giá trị nhỏ thì bạn kết chuyển vào phí trong kỳ.nếu có giá trị lớn thì coi như sửa chữa lớn TSCD bạn phải HT vào TK 241 rồi kết chuyển qua TK 142 để phân bổ dần.

L

Lemontree1810

Guest
Tập hợp các chi phí vào TK 241 xem như sửa chữa lớn TSCĐ xong kết chuyển vào TK TSCĐ bộ máy vi tính đó và cứ thế trich khấu hao tiếp, nhưng nguyên giá của nó bây giờ có cộng thêm giá trị monitor mới

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
1. Bộ máy tính của bạn trị giá 5.000.000 VND (Nguyên giá) hiện nay không còn đủ tiêu chuẩn để tính vào TSCĐ, bạn phải chuyển nó sang thành công cụ dụng cụ chứ không được phản ánh vào TKSCĐ nữa. Khi chuyển TSCĐ sang thành công cụ thì bạn hạch toán
Nợ 2421 - giá trị còn lại
Nợ 2141 - giá trị hao mòn luỹ kế
Có 2111 - nguyên giá
Bút toán này đã được một bạn định khoản và Lequanhuy phản đối, mình nghĩ bút toán đúng rồi đó.

2. Trường hợp thay thế một bộ phận cấu thành tài sản mà không làm tăng năng lực tài sản thì kô được ghi nhận tăng giá trị tài sản đó - ở ví dụ này (cứ tạm coi cái máy tính đủ tiêu chuẩn là TSCĐ) khi bạn thay cái màn hình cũ bằng màn hình mới thì chi phí thay thế đó không đủ để làm tăng nguyên giá TSCĐ (vì nó có làm cái máy tính tăng thêm tính chất kỹ thuật gì đâu), lúc này bạn phải hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn TSCĐ rồi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
1. Bộ máy tính của bạn trị giá 5.000.000 VND (Nguyên giá) hiện nay không còn đủ tiêu chuẩn để tính vào TSCĐ, bạn phải chuyển nó sang thành công cụ dụng cụ chứ không được phản ánh vào TKSCĐ nữa. Khi chuyển TSCĐ sang thành công cụ thì bạn hạch toán
Nợ 2421 - giá trị còn lại
Nợ 2141 - giá trị hao mòn luỹ kế
Có 2111 - nguyên giá
Bút toán này đã được một bạn định khoản và lequanqhuy phản đối, mình nghĩ bút toán đúng rồi đó.

Bác xem lại xem bạn ấy có nói rõ trị giá của máy tính đến thời điểm này đâu? Không phải bộ máy tính cũ chuyển thành CCDC mà là bán màn hình cũ đi và mua màn hình mới thì việc phản ánh bán màn hình cũ có một bạn định khoản cho vào 241 :
Nợ 241
Nợ 214
Có 211
thì em sửa lại thôi (nếu phán ánh bán TS thì giá trị còn lại phải cho vào 811) Và em cũng đã nói là tổng quát khi mình hạch toán nếu màn hình mới mua về không đủ tiêu chuẩn là TSCD thì phản ánh vào CCDC để phân bổ.Chi tiết ở đây:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=37980&page=2

Còn giải pháp như anh nói chuyển hết tất cả về CCDC thì lại ở một khía cạnh khác. Vì bản thân máy tính nếu đến thời điểm này giá trị còn lại của nó thấp đi nữa nhưng thời điểm ban đầu khi mua nó đủ tiêu chuẩn là TSCD thì vẫn tính khấu hao đến hết thì thôi.

2. Trường hợp thay thế một bộ phận cấu thành tài sản mà không làm tăng năng lực tài sản thì kô được ghi nhận tăng giá trị tài sản đó - ở ví dụ này (cứ tạm coi cái máy tính đủ tiêu chuẩn là TSCĐ) khi bạn thay cái màn hình cũ bằng màn hình mới thì chi phí thay thế đó không đủ để làm tăng nguyên giá TSCĐ (vì nó có làm cái máy tính tăng thêm tính chất kỹ thuật gì đâu), lúc này bạn phải hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn TSCĐ rồi.

Đồng ý với anh. Nhưng nếu phản ánh việc mua màn hình mới ở 2413 thì cũng phải kết chuyển 2413 sang 211 để cộng giá trị đó vào giá trị còn lại của máy tính, để tiếp tục tính KH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA