Hạch toán kết chuyển thuế GTGT đầu vào bằng bút toán nào?

• Thread starter thuydiem1986
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thuydiem1986

Guest
các bạn ơi cho mình hỏi với.Trong tháng đầu công ty mình chỉ có chi phí đầu vào không có đầu ra. Như vậy chỉ có thuế vat đầu vào mà thôi thì cuối tháng mình sẽ hạch toán kết chuyển khỏan thuế này như thế nào.
Còn nếu trong tháng mà có số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra thì cuối tháng mình hạch toán định khoản kết chuyển khoản thuế này như thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thao7161

Guest
6/12/07
18
0
0
39
Hà Hội
các bạn ơi cho mình hỏi với.Trong tháng đầu công ty mình chỉ có chi phí đầu vào không có đầu ra. Như vậy chỉ có thuế vat đầu vào mà thôi thì cuối tháng mình sẽ hạch toán kết chuyển khỏan thuế này như thế nào.
Còn nếu trong tháng mà có số thuế đầu vào lớn hơn số thuế đầu ra thì cuối tháng mình hạch toán định khoản kết chuyển khoản thuế này như thế nào

Nếu không có thuế đầu ra chỉ có thuế đầu vào thì số thuế đó được khấu trừ tiếp sang lkỳ sau và vẫn kê khai thuế hàng tháng.
Còn nếu thuế đầu vào lớn hơn thuế đầu ra thì bạn được khấu trừ thuế đó sang tháng sau
số thuế được khấu trừ chính là phần chênh lệch giữa đầu vào và đầu ra.
Chúc bạn thành công trong lĩnh vực kế toán nhé!
cố đọc thêm nhiều tài liệu nhé. Hi!

H

hanh chi

Guest
6/12/07
24
0
1
54
Lâm Đồng
Trong tháng nếu không có thuế đầu ra chỉ có thuế đầu vào thì số thuế đó được khấu trừ tiếp sang kỳ sau và vẫn kê khai thuế hàng tháng, kể cả tháng đó không phát sinh.
Còn nếu thuế đầu vào lớn hơn thuế đầu ra thì bạn được khấu trừ thuế đó sang tháng sau
Còn nếu đầu ra lớn lơn đầu vào thì bạn hạch toán
Nơ 333 : Thuế GTGT đầu ra
Có 133 : Thuế GTGT đầu vào
Có111;112: phần chênh lệch ( thuế đầu ra-thuế đầu vào)

T

thuydiem1986

Guest
Trong tháng nếu không có thuế đầu ra chỉ có thuế đầu vào thì số thuế đó được khấu trừ tiếp sang kỳ sau và vẫn kê khai thuế hàng tháng, kể cả tháng đó không phát sinh.
Còn nếu đầu ra lớn lơn đầu vào thì bạn hạch toán
Nơ 333 : Thuế GTGT đầu ra
Có 133 : Thuế GTGT đầu vào
Có111;112: phần chênh lệch ( thuế đầu ra-thuế đầu vào)

như vậy là nếu chỉ có thuế đầu vào hoặc là số thuế đầu vào lớn hơn đầu ra trong tháng mình hạch toán bình thường, cuối tháng mình không có định khoản bước kết chuyển gì phải không bạn còn thuế đầu ra mà lớn hơn thuế đầu vào thì cuối tháng mình mối định khoản bước kết chuyển như bạn trình bày phải không

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
như vậy là nếu chỉ có thuế đầu vào hoặc là số thuế đầu vào lớn hơn đầu ra trong tháng mình hạch toán bình thường, cuối tháng mình không có định khoản bước kết chuyển gì phải không bạn còn thuế đầu ra mà lớn hơn thuế đầu vào thì cuối tháng mình mối định khoản bước kết chuyển như bạn trình bày phải không
Thuế đầu vào < thuế đầu ra : kết chuyển toàn bộ số thuế đc khấu trừ trong tháng :
Nợ 3331/Có 133.
=>phản ánh số VAT nộp trong kỳ :Nợ 3331/Có111,112.

Thuế đầu vào > đầu ra : kết chuyển đúng bằng số phải nộp.
Nợ 3331/Có 133

To girlsmiling....bạn mở topic mới ko hỏi chen ngang chủ đề.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA