Vốn góp lớn hơn vốn điều lệ

• Thread starter hanhnam
  • Ngày gửi
H

hanhnam

Guest
7/12/07
23
0
1
Ha Noi
Cty em là TNHH, vốn điều lệ là 5 tỷ. Nhưng bây giờ vốn góp của các thành viên lên đến 5,5 tỷ cơ, và em cũng đã hạch toán hết vào tài khoản 411 rùi. Bi giờ nó đang dư có là 5,5 tỷ. Như thế có đúng không hả các pác, hay là em phải chuyển cái khoản 0,5 tỷ đấy sang tài khoản 338 rùi đến khi đăng ký lại vốn điều lệ em mới được hạch toán. Nếu em đã có biên bản họp hội đồng thành viên về việc tăng vốn điều lệ lên 5,5 tỷ (chưa đăng ký kinh doanh lại) thì ghi tăng tài khoản 411 như thế có được ko? Giúp em với nhá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanh bang

Guest
23/9/07
27
0
0
38
Phuong Mai
Cty em là TNHH, vốn điều lệ là 5 tỷ. Nhưng bây giờ vốn góp của các thành viên lên đến 5,5 tỷ cơ, và em cũng đã hạch toán hết vào tài khoản 411 rùi. Bi giờ nó đang dư có là 5,5 tỷ.
Như thế chẳng sao cả! tốt quá còn gì.....vì cty của bạn làm lăn có lãi nên các thành viên thấy kỳ vọng lớn họ đầu tư tiếp thì quá tốt. Bạn chỉ cần có biên bản họp hội đồng cổ đông về việc tăng vốn điều lệ như thế là ok rùi.
.

H

hanhnam

Guest
7/12/07
23
0
1
Ha Noi
em thấy ko ổn, bởi vì chỉ khi đăng ký kinh doanh lại mới được hạch toán chứ. Nhìn số trên bảng cân đối và số trên đăng ký kinh doanh khác nhau sao được

H

hanhnam

Guest
7/12/07
23
0
1
Ha Noi
Mọi người đâu hết rùi, giúp em với

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết bạn xem cái vốn tăng hơn ấy do cái gì tạo nên. Thực tế thì vốn Kd thường lớn hơn vốn điều lệ đã đăng ký điều này cũng không có gì phải băn khoăn cả đâu. TK 411 có TK cấp 2 là 4111 : Vốn góp TK này thường phải bằng vốn trong ĐKKD và TK4118 : Vốn khác để ghi phần lớn hơn vốn ĐKKD.

H

hanhnam

Guest
7/12/07
23
0
1
Ha Noi
Trước hết bạn xem cái vốn tăng hơn ấy do cái gì tạo nên. Thực tế thì vốn Kd thường lớn hơn vốn điều lệ đã đăng ký điều này cũng không có gì phải băn khoăn cả đâu. TK 411 có TK cấp 2 là 4111 : Vốn góp TK này thường phải bằng vốn trong ĐKKD và TK4118 : Vốn khác để ghi phần lớn hơn vốn ĐKKD.

Thế nếu vốn tăng là do hội đồng thành viên quyết định và nói rõ là tăng vốn điều lệ nhưng chưa làm thủ tục đăng ký kd lại (tăng t9, bây giờ là tháng 12) thì em vẫn phải để cái phần vốn điều lệ tăng thêm đấy trên tk338 (em biết là trong thời hạn 7 ngày sau khi có biên bản họp hội đồng thành viên thì phải làm thủ tục Dkkd lại nhưng mà cái biên bản này thì có thể làm lại được) có đúng ko ạ? Trường hợp thứ hai, nếu hội đồng thành viên quyết định tăng vốn góp (nhưng ko phải tăng vốn điều lệ, và vốn điều lệ đã được góp đủ), thì em phải hạch toán vào tk 4118 đúng ko ạ, trong trường hợp này thì nội dugn của biên bản họp phải nêu những gì?

M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
cho em tham gia với cty em cũng là cty TNHH 1TV 100% vốn nước ngoài . cty bên nước ngoài đã đầu tư đủ số vốn Điều lệ ghi trong GCNĐTư. nhưng họ vẫn tiếp tục đầu tư nên em vẫn hoạch toán váo C411 như vậy có dược . các bác giúp em với. em cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA