Phỏng vấn trợ lí kiểm toán có khó k?

• Thread starter tuhocketoan
  • Ngày gửi
T

tuhocketoan

Guest
7/12/07
29
0
0
HCMC
Các bạn ơi, mình bỏ lâu nên quên kiến thức kế toán cũng nhiều, đang phải ôn lại để chuẩn bị nộp đơn xin làm trợ lí kiểm toán. Bạn nào có kinh nghiệm chuyện này chỉ mình với.

1. Mình muốn bắt đầu làm cty vừa hoặc nhỏ thôi, từ từ đi lên, mình k tự tin lắm về nghiệp vụ. Hiện giờ nhiều cty quá, mình k biết cty nào là nên vào, cty nào dễ vào. Có người khuyên mình vào cty Thủy Chung, có người khuyên vào AFC, mình k biết sao nữa.

2. Người ta k đăng tuyển mình cũng nộp đơn đại hay sao nhỉ? Hay là gọi điện đến hỏi xem cty có cần người k rồi mới đem CV đến nộp? Thời điểm này xin việc kiểm toán có là hợp lí k? Mình k biết mùa kiểm toán là lúc nào trong năm.

3. Thường thì lúc sát hạch tuyển dụng mình phải làm những gì? Mình k ngán vòng phỏng vấn tiếng Anh hay giao tiếp mà chỉ lo về bài test nghiệp vụ, k biết nó thế nào. Bạn nào có bài cho mình xin tham khảo với.

Cám ơn các bạn nhiều lắm! Mong reply từng giờ!

:mrstraetz

Luca Pacioli.
tuhocketoan@yahoo.com

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Thuế GTGT

Cty mình có mua phần mềm về bán thì không chịu thuế, còn mua bán máy vi tính thì chịu thuế 5%. Mình có thắc mắc sau:
Số thuế đầu vào của của TK 1331 khi chưa K/C sang 3331 là 1.000.000 đồng, sau khi phân bổ vào mẫu 02B/GTGT thì số thuế còn được khấu trừ là 900.000 đồng. Xin cho hỏi mình K/C số thuế được khấu trừ từ 1331 sang 3331 là 1.000.000 đồng hay 900.000 đồng.

V

vtuvtn

Guest
18/12/07
3
0
0
40
Ho Chi Minh
Bay gio thi k tuye, chi co nhan sinh vien thuc tap thoi. Tuy nhien neu ban that su gioi thi co the nop don vao cty. Dich than Giam doc se phong van ban, neu ok, ban se dc nhan vao lam tam thoi. Doi den thang 7 se co dot thi tuyen, luc do ban hay tra no thi tuyen. Neu dau thi ban se tiep tuc lam, con neu thi rot thi...chac ban tu hieu

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Các bạn ơi, mình bỏ lâu nên quên kiến thức kế toán cũng nhiều, đang phải ôn lại để chuẩn bị nộp đơn xin làm trợ lí kiểm toán. Bạn nào có kinh nghiệm chuyện này chỉ mình với.

1. Mình muốn bắt đầu làm cty vừa hoặc nhỏ thôi, từ từ đi lên, mình k tự tin lắm về nghiệp vụ. Hiện giờ nhiều cty quá, mình k biết cty nào là nên vào, cty nào dễ vào. Có người khuyên mình vào cty Thủy Chung, có người khuyên vào AFC, mình k biết sao nữa.

2. Người ta k đăng tuyển mình cũng nộp đơn đại hay sao nhỉ? Hay là gọi điện đến hỏi xem cty có cần người k rồi mới đem CV đến nộp? Thời điểm này xin việc kiểm toán có là hợp lí k? Mình k biết mùa kiểm toán là lúc nào trong năm.

3. Thường thì lúc sát hạch tuyển dụng mình phải làm những gì? Mình k ngán vòng phỏng vấn tiếng Anh hay giao tiếp mà chỉ lo về bài test nghiệp vụ, k biết nó thế nào. Bạn nào có bài cho mình xin tham khảo với.

Cám ơn các bạn nhiều lắm! Mong reply từng giờ!

:mrstraetz

Luca Pacioli.
tuhocketoan@yahoo.com

:0sleep:,ôi, câu hỏi hay mà không có câu trả lời hay:0sleep:

C

c007pdu

Sơ cấp
13/5/07
5
0
1
hà tây
Anh ơi cho em hỏi thêm luôn: em là SV năm 3 thì có thể đi nộp...đơn xin làm trợ lý được ko nhỉ? học trên lớp nhiều thấy ngứa ngáy chân tay quá! Nếu được cho em biết là hồ sơ sẽ bao gồm những giấy tờ gì?

A

Alice48

Guest
24/7/08
2
0
1
38
Ha Nam
ui ui, có bạn nào bit thì chỉ giùm với. Mình cũng mới nộp đơn vào vị trí trợ lý kiểm toán, ai bit là họ sẽ phỏng vấn những gì không? Làm ơn nói cho mình bít với.Cám ơn các bạn nhiều!

M

MARIO

Trung cấp
28/7/08
62
0
6
Hồ Chí Minh
Ví dụ Các câu hỏi phỏng vấn Trợ lý kiểm toán viên :

1. Tại sao bạn lại thích công việc kiểm toán ?
2. Bạn hiểu về kiểm toán như thế nào ?
3. Bạn có chịu được áp lực của công việc kiểm toán ?
4. Bạn muốn học hỏi được gì từ công việc kiểm toán ?
5. Tại sao bạn lại muốn thay đổi công việc hiện tại ?
6. Ai định hướng cho bạn theo lĩnh vực kiểm toán ?
7. Điểm mạnh và yếu của bạn là gì ?
8. Bạn có thể làm việc độc lập và theo nhóm không ?
9. Thu nhập của kiểm toán không cao như các công việc khác, bạn nghĩ sao ?
10. Kiểm toán là công việc theo mùa, vào mùa phải đi công tác và làm thêm rất nhiều. Điều đó bạn chấp nhận ko ?
11. Gặp nhà tuyển dụng thì biết ^^

Chúc may mắn.

* Phỏng vấn là cuộc nói chuyện để hiểu biết về nhau. Nếu phù hợp với công ty thì họ sẽ nhận bạn vào làm.

Mario

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Tuhocketoan à! Những thắc mắc của bạn khá thú vị đấy. Mình muốn hỏi bạn hiện giờ đang làm gì? Bạn tốt nghiệp lâu chưa? Bạn bỏ kiến thức về kế toán bao lâu rồi?
Trước khi trả lời thắc mắc của bạn, mình xin có vài ý kiến thế này:
Nếu bạn đã tốt nghiệp lâu rồi, thời gian qua công việc của bạn không liên quan gì đến kế toán cả, mình nghĩ kiến thức kế toán của bạn đã hổng rất nhiều. Nghiệp vụ kế toán phải làm việc và cập nhật thường xuyên thì mới nắm vững được.
Còn những câu hỏi của bạn, mình có ý kiến:
1. Rất đúng, khi nghiệp vụ và kinh nghiệm thiếu thì nên bắt đầu từ những công ty vừa và nhỏ. Bạn hãy cố gắng ôn lại tất cả kiến thức về nghiệp vụ kế toán đã được học và tìm hiểu nhiều tài liệu khác liên quan. Không có nơi nào là dễ vào và khó vào, tất cả đều phụ thuộc và khả năng, kiến thức của chính bạn thôi. Hãy lựa chọn theo khả năng của mình, tìm hiểu thông tin về nơi mình dự tuyển, nhìn nhận nghiêm túc về khả năng của mình sẽ giúp bạn định hướng tốt hơn.
2. Bạn chưa nắm rõ về hoạt động của các công ty kiểm toán rồi, công ty kiểm toán tuyển dụng theo mùa đấy bạn ạ. Không phải gọi điện, cũng không phải nộp đại là được đâu. Tất cả thông tin tuyển dụng đều có đăng tải trên Website của các công ty, mùa tuyển dụng là vào tháng6-7 đấy. Bởi đây là thời điểm các công ty bắt đầu tuyển dụng và đào tạo mà.
3. Lúc sát hạch tuyển dụng, bạn chỉ cần chuẩn bị kiến thức và tinh thần thật tốt để chiến đấu thôi, mọi cái sẽ được công ty hướng dẫn bạn. Theo bạn nói, mình nghĩ bạn rất khá về tiếng anh vậy hãy cố gắng chuẩn bị tinh thần và kiến thức nghiệp vụ thật tốt đi.
Nếu thắc mắc gì thì hãy post lên, chúng ta cùng giải quyết.
Chúc thành công!

T

thanhkthungyen

Guest
12/11/07
12
0
1
Viet Nam
Cho minh gop y chut xiu nhe. khi ban da xac dinh vao lam tro ly kiem toan khi do ban phai hieu rang nghiep vu can thiet nhu the nao doi voi cong viec kiem toan va no ko don gian chi la kiem toan ma no la kiem tra nhung nguoi da lam ke toan hay he thong so sach ke toan va dua ra y kien tu do. Nen nho ban phai chiu hoan toan ket qua khi ban dua ra do. Neu ban da tu tin ve kien thuc nghiep vu va che do ke toan theo van ban nha nuoc da ban hanh. Neu duoc nhu vay minh nghi vao lam tro ly kiem toan doi voi ban la ko co gi kho " Nhung"...... Chac ban da hieu.

B

btbt

Guest
7/5/11
1
0
0
35
TP.HCM
minh co the xin email cua ban duoc ko?

ko biet tuyen tro ly kiem toan test av co kho ko may ban?

H

Hoahonggai

Guest
12/1/08
8
1
0
HN
Công ty kiểm toán lớn (Big4) họ đòi hỏi tiếng anh cao hơn các công ty kiểm toán Việt Nam.

Nếu bạn muốn làm trợ lý kiểm toán cho các công ty ở trong nước, trình độ tiếng anh của bạn từ level B trở lên thì cũng tạm ổn đấy

K

kamejoko

Sơ cấp
13/1/10
7
0
1
Hà Nội
Theo mình bài thi nghiệp vụ của kỳ thi tuyển trợ lý kiểm toán thì mỗi cty 1 kiểu. Nhưng thông thường đối với các cty VN thì có mấy dạng: trắc nghiệm về kế toán, kiểm toán, thuế, tài chính và 1 số lĩnh vực khác, bài tập dạng định khoản và tìm sai sót để đưa ra bút toán điều chỉnh. Có cty thì thi kiểu câu hỏi lý thuyết và bài tập kế toán, điều chỉnh bút toán sai, lên báo cáo...
Nói chung mình thấy cứ chắc về kiến thức kế toán, kiểm toán có cập nhật kiến thức về thuế, tài chính, chứng khoán là ok.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA